Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • T20 World Cup 2026 |
  • Gold Rate |
  • Marathi News |
  • US-Israel Iran War
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

International Law: कायद्याची ऐशीतैशी! पुतिन यांच्या प्रवक्त्याने फुंकले धोक्याचे रणशिंग; UNSC च्या P5 महासत्तांची आपत्कालीन बैठक

Putin P5 Summit Proposal 2026 : अमेरिका आणि इस्रायलकडून इराणवर वाढत्या हल्ल्यांमुळे रशियाने संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या स्थायी सदस्यांची आपत्कालीन शिखर परिषद बोलावण्याचे आवाहन केले आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Mar 09, 2026 | 08:51 AM
russia calls p5 summit international law dead putin spokesman peskov statement

russia calls p5 summit international law dead putin spokesman peskov statement

Follow Us
Close
Follow Us:
  • जागतिक कायद्याचा अंत
  • P-5 शिखर परिषदेचे आवाहन
  • अमेरिका-इस्रायलवर निशाण

Russia Ukraine War Update : आजचे जग एका अशा वळणावर उभे आहे जिथे शांततेपेक्षा युद्धाच्या ठिणग्या अधिक गडद होताना दिसत आहेत. रशियाने (Russia) नुकतेच एक धक्कादायक विधान केले आहे की, जगात आता ‘कायद्याचे राज्य’ (Rule of Law) उरलेले नाही. अमेरिका आणि इस्रायलने इराणवर केलेल्या वाढत्या हल्ल्यांच्या पार्श्वभूमीवर, रशियाने संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेच्या (UNSC) पाच स्थायी सदस्यांची ज्यांना P-5 म्हटले जाते तात्काळ शिखर परिषद बोलावण्याचे आवाहन केले आहे. रशियाच्या मते, आंतरराष्ट्रीय नियमांची पायमल्ली आता इतकी वाढली आहे की, कोणताही देश दुसऱ्याला नैतिकतेचे धडे देऊ शकत नाही.

आंतरराष्ट्रीय कायदा आता केवळ ‘कागदी वाघ’?

क्रेमलिनचे प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह यांनी रशियन सरकारी टीव्हीला दिलेल्या मुलाखतीत अत्यंत कडक शब्दांत जागतिक परिस्थितीवर भाष्य केले. ते म्हणाले, “आपण ज्याला आंतरराष्ट्रीय कायदा म्हणतो, ते आपण सर्वांनी गमावले आहे. हा कायदा ‘डी ज्युर’ (De Jure – कायद्याने) अस्तित्वात असला, तरी ‘डी फॅक्टो’ (De Facto – प्रत्यक्षात) तो पूर्णपणे नष्ट झाला आहे.” पेस्कोव्ह यांच्या या विधानाचा अर्थ स्पष्ट आहे—बडे देश आपल्या सोयीनुसार नियम मोडत आहेत आणि संयुक्त राष्ट्रे केवळ प्रेक्षकाच्या भूमिकेत आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Mojtaba Khamenei: इराणच्या सत्तेवर खामेनींचाच वारस! मोज्तबा यांची नवे सर्वोच्च आणि सर्वात शक्तिशाली नेते म्हणून नियुक्ती

पुतिन यांचा P-5 शिखर परिषदेचा प्रस्ताव का महत्त्वाचा?

राष्ट्राध्यक्ष व्लादिमीर पुतिन यांनी ही कल्पना कोविड-१९ महामारीच्या आधीच मांडली होती. रशिया, अमेरिका, चीन, फ्रान्स आणि युनायटेड किंगडम या पाच महासत्तांनी एकत्र बसून जागतिक सुरक्षेचे नवीन निकष ठरवावेत, अशी त्यांची इच्छा होती. आजच्या घडीला जेव्हा मध्यपूर्व (Middle East) पेटले आहे, तेव्हा या प्रस्तावाची अंमलबजावणी करणे ही काळाची गरज बनली आहे, असे रशियाला वाटते. पेस्कोव्ह यांच्या मते, सध्याची परिस्थिती इतकी अस्थिर झाली आहे की, जर या महासत्तांनी संवाद साधला नाही, तर आर्थिक आणि राजकीय परिणामांची मोठी किंमत संपूर्ण जगाला मोजावी लागेल.

Russia calls for UNSC P-5 summit, says international law effectively dead – Which countries are part of the P-5?https://t.co/hTFiN5g4ON — ET NOW (@ETNOWlive) March 8, 2026

credit – social media and Twitter

अमेरिका आणि इस्रायलच्या भूमिकेवर प्रश्नचिन्ह

रशियाचे परराष्ट्र मंत्री सर्गेई लावरोव्ह यांनी थेट अमेरिकेवर निशाणा साधला आहे. त्यांनी विचारले की, अमेरिका ज्या काही लष्करी योजना आखत आहे, त्या आंतरराष्ट्रीय नियमांच्या चौकटीत कशा बसतात? “आम्हाला वाटते की अमेरिकेने त्यांच्या व्यापक योजना स्पष्ट कराव्यात. ते नेमके कोणत्या प्रकारचे जग बनवू इच्छितात, हे स्पष्ट झाले पाहिजे,” असे लावरोव्ह म्हणाले. इराणवरील हल्ल्यांमुळे केवळ तो प्रदेशच नव्हे, तर रशियाच्या सीमेपर्यंत याचे पडसाद उमटू शकतात, अशी भीती मॉस्कोला वाटत आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Mojtaba Khamenei गायब की ठार? 28 फेब्रुवारीच्या हल्ल्यानंतरचे सर्वात मोठे गूढ; इस्रायलच्या रडारवर आता खामेनींचा वारस

प्रादेशिक अस्थिरता आणि विनाशाची भीती

मध्यपूर्वेतील संघर्षाचा परिणाम केवळ युद्धापुरता मर्यादित नाही. होर्मुझची सामुद्रधुनी आणि लाल समुद्रातील अस्थिरतेमुळे जागतिक व्यापार विस्कळीत झाला आहे. रशियाने स्पष्ट केले आहे की, जेव्हा मोठे देश स्वतःच कायदे मोडतात, तेव्हा ते इतर देशांकडून कायद्याच्या पालनाची अपेक्षा कशी करू शकतात? आज ‘ज्याची लाठी त्याची म्हैस’ अशी परिस्थिती निर्माण झाली असून, ही जागतिक शांततेसाठी धोक्याची घंटा आहे.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: UNSC चे P-5 सदस्य कोण आहेत?

    Ans: रशिया, अमेरिका, चीन, फ्रान्स आणि युनायटेड किंगडम (UK) हे संयुक्त राष्ट्र सुरक्षा परिषदेचे पाच कायमस्वरूपी सदस्य आहेत.

  • Que: रशियाने P-5 शिखर परिषदेची मागणी का केली आहे?

    Ans: अमेरिका आणि इस्रायलकडून इराणवर होत असलेल्या हल्ल्यांमुळे निर्माण झालेली जागतिक अस्थिरता रोखण्यासाठी रशियाने ही मागणी केली आहे.

  • Que: 'आंतरराष्ट्रीय कायदा संपला' याचा अर्थ काय?

    Ans: रशियाच्या मते, शक्तिशाली देश आता युएनच्या नियमांचे पालन करत नाहीत, त्यामुळे या कायद्यांना आता कोणताही व्यावहारिक अर्थ उरलेला नाही.

Web Title: Russia calls p5 summit international law dead putin spokesman peskov statement

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Mar 09, 2026 | 08:51 AM

Topics:  

  • Russia
  • US-Israel Iran War
  • Vladimir Putin
  • World War 3

संबंधित बातम्या

Mojtaba Khamenei: इराणच्या सत्तेवर खामेनींचाच वारस! मोज्तबा यांची नवे सर्वोच्च आणि  सर्वात शक्तिशाली नेते म्हणून नियुक्ती
1

Mojtaba Khamenei: इराणच्या सत्तेवर खामेनींचाच वारस! मोज्तबा यांची नवे सर्वोच्च आणि सर्वात शक्तिशाली नेते म्हणून नियुक्ती

Made in China शस्त्रांवर कोण ठेवणार विश्वास? डिफेन्स सिस्टिम कोलमडताच इराणला मोठा फटका
2

Made in China शस्त्रांवर कोण ठेवणार विश्वास? डिफेन्स सिस्टिम कोलमडताच इराणला मोठा फटका

नॉर्वेतील अमेरिकन दूतावासाजवळ भीषण स्फोट; ‘दहशतवादी कट’ असल्याची पोलिसांकडून दाट शक्यता
3

नॉर्वेतील अमेरिकन दूतावासाजवळ भीषण स्फोट; ‘दहशतवादी कट’ असल्याची पोलिसांकडून दाट शक्यता

US Iran War : तेहरानमध्ये विषारी पावसाचं संकट! तेल प्रकल्पांवरील हल्ल्यानंतर इराणमध्ये आणीबाणीची स्थिती
4

US Iran War : तेहरानमध्ये विषारी पावसाचं संकट! तेल प्रकल्पांवरील हल्ल्यानंतर इराणमध्ये आणीबाणीची स्थिती

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.