Trudeau came to his senses after the rebuke from the Indian government said- I had no idea about the allegations against PM Modi
ओटावा : निज्जर हत्या प्रकरणी कॅनडाचे नवे वक्तव्य समोर आले आहे. निज्जर हत्याकांडात भारत सरकारची कोणतीही भूमिका नाही, असे कॅनडाच्या सरकारने म्हटले आहे. यासोबतच कॅनडाने ‘द ग्लोब अँड मेल’चा दावाही फेटाळून लावला, ज्यात निज्जर हत्याकांडात भारताचे सर्वोच्च नेतृत्व सहभागी असल्याचे म्हटले होते. निज्जर हत्या प्रकरणी कॅनडाचे नवे वक्तव्य समोर आले आहे. निज्जर हत्याकांडात भारत सरकारची कोणतीही भूमिका नाही, असे कॅनडाच्या सरकारने म्हटले आहे. यासोबतच कॅनडाने ‘द ग्लोब अँड मेल’चा दावाही फेटाळून लावला, ज्यात निज्जर हत्याकांडात भारताचे सर्वोच्च नेतृत्व सहभागी असल्याचे म्हटले होते. भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने कॅनडाच्या वृत्तपत्राच्या या वृत्ताचे खंडन केले होते. कॅनडाची प्रसारमाध्यमे भारताची बदनामी करण्यासाठी मोहीम चालवत असल्याचा आरोप परराष्ट्र मंत्रालयाने केला होता.
कॅनडा सरकारने नुकतेच एक महत्त्वाचे निवेदन जारी करून स्पष्ट केले आहे की, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी, परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर किंवा राष्ट्रीय सुरक्षा सल्लागार अजित डोवाल यांना कॅनडातील कोणत्याही “गंभीर गुन्हेगारी कृती”शी जोडणारा कोणताही पुरावा त्यांच्याकडे नाही. ग्लोब अँड मेल नावाच्या वृत्तपत्रात प्रसिद्ध झालेल्या वृत्तानंतर हे वक्तव्य आले आहे, ज्यामध्ये कॅनडात खलिस्तानी नेता हरदीप सिंग निज्जर यांच्या हत्येचा आरोप भारतावर करण्यात आला आहे.
खरे तर निज्जर हत्याकांडात कॅनडाचे सरकार पूर्णपणे बॅकफूटवर आले आहे. भारतासोबतच्या तणावाच्या पार्श्वभूमीवर त्यांनी अनेकवेळा आपली भूमिका बदलली. याआधीही कॅनडाने निज्जर हत्या प्रकरणात भारताविरुद्ध कोणतेही ठोस पुरावे नसल्याचे कॅनडाने म्हटले होते. आम्ही कोणत्याही पुराव्याशिवाय केवळ गुप्तचर माहितीच्या आधारे भारतावर आरोप केले. कॅनडाने सांगितले की, आम्ही भारतीय सुरक्षा एजन्सींना अधिक तपास करण्यास आणि आम्हाला सहकार्य करण्यास सांगितले कारण त्यावेळी आमच्याकडे केवळ गुप्तचर माहिती होती आणि कोणतेही ठोस पुरावे नव्हते.
भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने ही प्रतिक्रिया दिली आहे
भारतीय परराष्ट्र मंत्रालयाने एक निवेदन जारी करून अशा मीडिया रिपोर्ट्सला हास्यास्पद म्हटले आहे. याबाबत परराष्ट्र मंत्रालयाचे प्रवक्ते रणधीर जयस्वाल म्हणाले, “आम्ही सहसा मीडिया रिपोर्ट्सवर भाष्य करत नाही. “तथापि, कॅनडाच्या सरकारी स्त्रोताने वृत्तपत्रात केलेल्या अशा हास्यास्पद विधानांना त्यांच्या पात्रतेचा अवमान केला पाहिजे.”
“अशा बदनामीकारक मोहिमांमुळे आमचे आधीच ताणलेले संबंध आणखी बिघडतात,” असे ते म्हणाले.
कॅनडाने यापूर्वीही भारतावर असे आरोप केले आहेत
खलिस्तानी दहशतवादी हरदीपसिंग निज्जरच्या हत्येबाबत कॅनडाने भारतावर आरोप करण्याची ही पहिलीच वेळ नाही. कॅनडाचे पंतप्रधान जस्टिन ट्रुडो यांनी भारतावर यापूर्वीच आरोप केले आहेत. त्यामुळे भारत आणि कॅनडामधील संबंध तणावपूर्ण बनले आहेत.