What will be the impact of Trump's America First agenda on India Find out which items will be charged
2023-24 मध्ये दोन्ही देशांमधील वस्तूंचा द्विपक्षीय व्यापार $120 अब्ज होता, तर 2022-23 मध्ये तो $129.4 अब्ज होता. आंतरराष्ट्रीय व्यापार तज्ञ बिस्वजित धर म्हणाले की ट्रम्प विविध क्षेत्रांमध्ये शुल्क वाढवतील. कारण त्यांना त्यांच्या ‘मागा’ (मेक अमेरिका ग्रेट अगेन) च्या आवाहनाचे पालन करावे लागेल. डोनाल्ड ट्रम्प अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष बनण्याची शक्यता असल्याने, नवीन यूएस प्रशासनाने ‘अमेरिका फर्स्ट’ अजेंडा राबविण्याचा निर्णय घेतल्यास भारतीय निर्यातदारांना वाहने, कापड आणि फार्मा यांसारख्या वस्तूंवर उच्च सीमाशुल्क शुल्काचा सामना करावा लागू शकतो. असे मत तज्ज्ञांनी व्यक्त केले आहे. तज्ञांनी सांगितले की ट्रम्प H-1B व्हिसा नियम देखील कडक करू शकतात, ज्यामुळे भारतीय माहिती तंत्रज्ञान (IT) कंपन्यांच्या खर्चावर आणि वाढीवर परिणाम होईल.
निर्यातीवर काय परिणाम होईल?
भारताच्या 80 टक्क्यांहून अधिक आयटी निर्यात कमाई अमेरिकेतून येते, ज्यामुळे भारताला व्हिसा धोरणांमध्ये बदल होण्याची शक्यता आहे. अमेरिका हा भारताचा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार आहे. भारताचा अमेरिकेसोबतचा वार्षिक व्यापार 190 अब्ज डॉलर्सपेक्षा जास्त आहे.
हे देखील वाचा : बंकरपासून ते हायटेक सुविधांपर्यंत, व्हाईट हाऊस आतून कसे दिसते ते जाणून घ्या
ग्लोबल ट्रेड रिसर्च इनिशिएटिव्ह (जीटीआरआय) चे संस्थापक अजय श्रीवास्तव म्हणाले की, चीननंतर ट्रम्प आता भारत आणि इतर देशांवरही शुल्क लागू करू शकतात. ट्रम्प यांनी यापूर्वी भारताला ‘मोठा टॅरिफ गैरवर्तन करणारा’ म्हटले होते आणि ऑक्टोबर 2020 मध्ये भारताला ‘टेरिफ किंग’ म्हटले होते. ते म्हणाले की या टिप्पण्या दर्शवितात की ट्रम्पचा दुसरा टर्म कठीण व्यापार वाटाघाटी आणू शकतो.
अमेरिका फर्स्ट अजेंडाचा प्रभाव
“त्याचा अमेरिका फर्स्ट अजेंडा कदाचित संरक्षणात्मक उपायांवर भर देईल, जसे की भारतीय वस्तूंवरील परस्पर शुल्क, ज्यामुळे वाहने, मद्य, कापड आणि फार्मा यासारख्या प्रमुख भारतीय निर्यातीमध्ये संभाव्य अडथळे निर्माण होऊ शकतात,” श्रीवास्तव म्हणाले. “या वाढीमुळे भारतीय उत्पादने यूएसमध्ये कमी स्पर्धात्मक बनू शकतात, ज्यामुळे या क्षेत्रातील महसुलावर परिणाम होईल.” मात्र, चीनबाबत अमेरिकेच्या कठोर भूमिकेमुळे भारतीय निर्यातदारांसाठी नवीन संधी निर्माण होऊ शकतात, असे ते म्हणाले.
हे देखील वाचा : काय आहे सायबेरियात निर्माण होत असलेल्या खोल खड्ड्यांचे रहस्य? पृथ्वीसाठी धोक्याची सूचना तर नव्हे
ट्रम्प विविध क्षेत्रातील फी वाढवणार – धर
2023-24 मध्ये दोन्ही देशांमधील वस्तूंचा द्विपक्षीय व्यापार $120 अब्ज होता, तर 2022-23 मध्ये तो $129.4 अब्ज होता. आंतरराष्ट्रीय व्यापार तज्ञ बिस्वजित धर म्हणाले की ट्रम्प विविध क्षेत्रांमध्ये शुल्क वाढवतील कारण त्यांना त्यांच्या ‘मागा’ (मेक अमेरिका ग्रेट अगेन) च्या आवाहनाचे पालन करावे लागेल. “ट्रम्प सत्तेवर आल्याने, आम्ही संरक्षणवादाच्या वेगळ्या युगात प्रवेश करणार आहोत,” धर म्हणाले, इलेक्ट्रॉनिक्स सारख्या क्षेत्रांवर परिणाम होऊ शकतो.
ते म्हणाले की ट्रम्प यांनी ट्रान्स-पॅसिफिक भागीदारी (टीपीपी) मधून आधीच बाहेर काढले असल्याने, आयपीईएफ (इंडो-पॅसिफिक इकॉनॉमिक फ्रेमवर्क फॉर प्रोस्पेरिटी) वर काळे ढग येऊ शकतात. 14 देशांचा हा ब्लॉक यूएस आणि इंडो-पॅसिफिक क्षेत्रातील इतर देशांनी 23 मे 2022 रोजी टोकियोमध्ये लॉन्च केला होता. फेडरेशन ऑफ इंडियन एक्स्पोर्ट ऑर्गनायझेशन (FIEO) चे महासंचालक अजय सहाय म्हणाले, “ट्रम्प अधिक संतुलित व्यापारासाठी प्रयत्न करतील अशी आम्ही अपेक्षा करू शकतो. परंतु टॅरिफवरून व्यापार विवाद उद्भवू शकतात. सहाय म्हणाले की, संरक्षणवादाची वाढती प्रवृत्ती लक्षात घेता, इमिग्रेशनच्या कठोर नियमांसह हा कल कायम राहील.