फोटो सौजन्य- सोशल मीडिया
UGC NET Answer Key 2026 : युजीसी नेट जून २०२६ च्या परीक्षेत सहभागी झालेल्या उमेदवारांसाठी दीर्घ प्रतीक्षेनंतर अखेर महत्त्वाची अपडेट समोर आली आहे. नॅशनल टेस्टिंग एजन्सीने UGC NET जून २०२६ ची प्रोविजनल आन्सर की जाहीर केली आहे. आता परीक्षा दिलेले उमेदवार आपल्या उत्तरांचे उत्तर तालिकेसोबत जुळवणी करून पाहू शकतात आणि संभाव्य गुणांचा अंदाज लावू शकतात.
NTA ने जून सत्रासाठी ८४ विषयांची प्रोविजनल आन्सर की जारी केली आहे. यासोबतच उमेदवारांना उत्तर तालिकेवर आक्षेप नोंदवण्याची संधीही देण्यात आली आहे. अशा स्थितीत, जर तुम्हाला कोणत्याही उत्तरात चूक वाटत असेल, तर ठरलेल्या वेळेत आक्षेप नोंदवता येऊ शकतो.
NTA ने आपल्या अधिकृत UGC NET वेबसाइटवर जून २०२६ ची प्रोविजनल आन्सर की उपलब्ध करून दिली आहे. जून सत्रात परीक्षा देणारे उमेदवार वेबसाइटवर जाऊन आपली आन्सर की पाहू शकतात. यामुळे उमेदवार त्यांनी दिलेली उत्तरे अधिकृत उत्तरांशी जुळवून संभाव्य गुणांची गणना करू शकतील. या वर्षी UGC NET परीक्षेत एकूण ८७ विषयांचा समावेश होता. तर मिळालेल्या माहितीनुसार ८४ विषयांसाठी प्रोविजनल आन्सर की जारी करण्यात आली आहे.
NTA ने प्रोविजनल आन्सर की वर आक्षेप नोंदवण्यासाठी १६ ऑगस्ट ते १८ ऑगस्ट २०२६ रोजी रात्री ११:५९ वाजेपर्यंतचा वेळ दिला आहे. जर एखाद्या उमेदवाराला कोणत्याही उत्तरावर आक्षेप असेल, तर तो ऑनलाइन माध्यमातून त्याला आव्हान देऊ शकतो. प्रत्येक प्रश्नावर आक्षेप नोंदवण्यासाठी २०० रुपये शुल्क भरावे लागेल. हे शुल्क नॉन-रिफंडेबल (परत न मिळणारे) आहे. तथापि, विषय तज्ज्ञांच्या समीक्षेनंतर जर उमेदवाराचा आक्षेप योग्य ठरला, तर संबंधित प्रश्नासाठी भरलेले शुल्क परत केले जाईल.
१. आन्सर की डाउनलोड करण्यासाठी उमेदवारांना सर्वात पहले UGC NET च्या अधिकृत वेबसाइट ugcnet.nta.nic वर जावे लागेल.
२. त्यानंतर होमपेजवर दिलेल्या UGC NET Answer Key 2026 डाउनलोड लिंकवर क्लिक करावे लागेल.
३. नवीन पान उघडल्यानंतर उमेदवाराला आपला अर्ज क्रमांक, जन्म तारीख आणि सिक्युरिटी कोड टाकावा लागेल.
४. माहिती सबमिट केल्यानंतर स्क्रीनवर प्रोविजनल आन्सर की दिसून येईल. उमेदवार ती डाउनलोड करू शकतात आणि पुढील वापरासाठी त्याची प्रिंट काढून घेऊ शकतात.
उमेदवार प्रोविजनल आन्सर की च्या मदतीने आपल्या संभाव्य गुणांची गणना करू शकतात. UGC NET मध्ये प्रत्येक बरोबर उत्तरासाठी २ गुण दिले जातात आणि परीक्षेत निगेटिव्ह मार्किंग नाही. तसेच, उमेदवारांकडून नोंदवलेल्या आक्षेपांच्या समीक्षेनंतर अंतिम आन्सर कीमध्ये बदल होऊ शकतो. निकाल अंतिम आन्सर कीच्या आधारावर तयार केला जाईल.