
ट्रम्प यांच्या टॅरिफ धोरणावरून केंद्रीय मंत्री पियुष गोयल यांचे अमेरिकेला मोठे प्रत्युत्तर (Photo Credit- X)
India-US Trade Agreement: भारत आणि अमेरिका यांच्यातील व्यापार संबंधांमध्ये तणाव वाढलेला असताना, केंद्रीय वाणिज्य आणि उद्योग मंत्री पियुष गोयल (Piyush Goyal) यांनी अमेरिकेला स्पष्ट संदेश दिला आहे. भारतावर अमेरिकेसोबत व्यापार करार करण्यासाठी कोणताही दबाव आणला जाणार नाही, असे त्यांनी ठणकावून सांगितले आहे. भारत-पाकिस्तान संघर्ष आणि त्यानंतर अमेरिकेने लादलेल्या शुल्कामुळे दोन्ही देशांतील संबंध खालावले आहेत. व्यापार कराराबद्दल परिस्थिती सामान्य करण्यासाठी चर्चा सुरू असताना गोयल यांचे हे महत्त्वपूर्ण विधान आले आहे.
बर्लिन ग्लोबल डायलॉगमध्ये बोलताना पियुष गोयल म्हणाले: “आम्ही निश्चितच अमेरिकेशी वाटाघाटी करत आहोत, परंतु आम्ही घाईघाईने करार करत नाही, तसेच मुदतीनुसार किंवा ‘बंदुकीच्या धाकावर’ करार करत नाही.” पियुष गोयल यांनी स्पष्ट केले की, भारताचा दृष्टिकोन दीर्घकालीन विचारसरणीने चालवला जातो, क्षणिक दबावाने नाही.
Piyush Goyal यांनी मोदींना दिले जीएसटी कपातीचे श्रेय; म्हणाले- ‘शेतकऱ्यांना मोठा दिलासा मिळणार’
गोयल यांनी पुढे स्पष्ट केले की, भारत कधीही घाईघाईने किंवा तात्काळ दबावाखाली निर्णय घेत नाही. त्यांनी अमेरिकेच्या शुल्कावरही भाष्य केले. “जर आपण हे मान्य केले की आपल्यावर शुल्क आहेत, तर आपण त्यावर मात करण्याचे मार्ग शोधत आहोत. आम्ही नवीन बाजारपेठांचा शोध घेत आहोत आणि भारतीय अर्थव्यवस्थेत मागणी आणखी मजबूत होण्याची आम्हाला अपेक्षा आहे. म्हणूनच, आमच्याकडे एक अतिशय लवचिक चौकट आहे.”
पियुष गोयल यांचे हे विधान अशा वेळी आले आहे, जेव्हा भारत आणि अमेरिका व्यापार करारावर वाटाघाटी करत आहेत आणि अमेरिकेच्या वाढत्या करांना कमी करण्याचा प्रयत्न करत आहेत.