Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • शुक्र, 3 जुलै 2026 ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Fifa World Cup |
  • Lifestyles |
  • ICC Women's T20 World Cup |
  • ind vs ire |
  • political news
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

चीनमध्ये सापडला नवा Batvirus; माणसांची करू शकतो शिकार, दुसऱ्या महामारीचे सावट?

चीनमधील शास्त्रज्ञांनी HKU5-CoV-2 नावाचा एक नवीन वटवाघळ कोरोना विषाणू शोधला आहे. अहवालांनुसार, या विषाणूमध्ये मानवांना संक्रमित करण्याची क्षमता आहे. पुन्हा एकदा जगावर वेगळे संकट आले आहे

  • By दिपाली नाफडे
Updated On: Feb 22, 2025 | 06:11 PM
चीनमध्ये नव्या व्हायरसची एंट्री (फोटो सौजन्य - iStock)

चीनमध्ये नव्या व्हायरसची एंट्री (फोटो सौजन्य - iStock)

Follow Us
Follow Us:

चीनमधील शास्त्रज्ञांनी HKU5-CoV-2 नावाचा एक नवीन वटवाघळ कोरोना विषाणू शोधला आहे. अहवालांनुसार, या विषाणूमध्ये मानवांना संक्रमित करण्याची क्षमता आहे. हा विषाणू त्याच रिसेप्टर (ACE2) ला बांधतो ज्याला SARS-CoV-2 बांधतो. हा तोच विषाणू आहे ज्याने जगात कोविड-१९ साथीचा रोग निर्माण केला. या नव्या शोधाच्या बातमीमुळे आता सर्वांच्या मनामध्ये पुन्हा भीती निर्माण झाली आहे. पुन्हा एकदा सर्व काही ठप्प तर होणार नाही ना? हा नवा व्हायरस किती घातक असू शकेल?

या अभ्यासाचे नेतृत्व प्रसिद्ध चिनी विषाणूशास्त्रज्ञ शी झेंगली यांनी केले होते, ज्यांना वटवाघळांच्या कोरोनाव्हायरसवरील त्यांच्या व्यापक संशोधनासाठी ‘बॅटवूमन’ म्हणून ओळखले जाते. या नवीन विषाणूच्या शोधामुळे भविष्यात आणखी एका साथीच्या आजाराच्या धोक्याबद्दल चिंता निर्माण झाली आहे. तथापि, शास्त्रज्ञांनी स्पष्ट केले आहे की HKU5-CoV-2 ची संसर्ग पसरवण्याची क्षमता कोविड-19 पेक्षा खूपच कमी आहे.

HKU5-CoV-2 विषाणू म्हणजे काय?

HKU5-CoV-2 हा मेर्बेकोव्हायरस उपवंशातील वटवाघळांचा कोरोनाव्हायरस आहे. मिडल ईस्ट रेस्पिरेटरी सिंड्रोम (MERS) विषाणू देखील या गटात येतो. हा विषाणू प्रथम हाँगकाँगमध्ये आढळणाऱ्या जपानी पिपिस्ट्रेल वटवाघळांच्या प्रजातीमध्ये आढळून आला. 

अलिकडच्या संशोधनातून असे दिसून आले आहे की हा विषाणू मानवी अँजिओटेन्सिन-रूपांतरित करणारे एन्झाइम 2 (ACE2) रिसेप्टरशी बांधला जाऊ शकतो, ज्यामुळे तो मानवी पेशींना संक्रमित करू शकतो. या विषाणूमध्ये क्रॉस-स्पीसीज ट्रान्समिशनची क्षमता देखील आहे, म्हणजेच तो इतर सस्तन प्राण्यांना देखील संक्रमित करू शकतो. हे संशोधन प्रतिष्ठित ‘सेल’ जर्नलमध्ये प्रकाशित झाले आहे.

केवळ सडलेल्या दातांनीच नाही तर घाण साचल्यानेही होऊ शकतो Cancer, या संकेतांकडे करू नका दुर्लक्ष

लक्षणे काय आहेत?

HKU5-CoV-2 ची लक्षणे MERS विषाणूसारखीच आहेत, ज्यात खालील गोष्टींचा समावेश आहे:

  • ताप आणि थंडी वाजून येणे
  • खोकला आणि थकवा
  • श्वास घेण्यास त्रास होणे
  • भूक न लागणे
  • अतिसार आणि उलट्या
हा विषाणू SARS-CoV-2 पेक्षा किती धोकादायक आहे?

शास्त्रज्ञांच्या मते, हा विषाणू आणि SARS-CoV-2 दोन्ही मानवी पेशींमध्ये प्रवेश करण्यासाठी ACE2 रिसेप्टरचा वापर करतात. पण चांगली बातमी अशी आहे की HKU5-CoV-2 ची मानवांमध्ये पसरण्याची क्षमता SARS-CoV-2 पेक्षा खूपच कमकुवत आहे. प्रयोगशाळेतील चाचण्यांमध्ये असे आढळून आले की हा विषाणू मानवी पेशी आणि फुफ्फुसांच्या ऊतींना संक्रमित करू शकतो, परंतु कोविड-१९ पेक्षा तो वेगाने पसरण्याची शक्यता खूपच कमी आहे.

1 फळ खाताच नियंत्रणात येईल त्वरीत High BP, 100 वर्षापर्यंत ब्लड प्रेशरची पातळी राहील आटोक्यात

महामारीचे कारण ठरू शकते का?

जरी या विषाणूमध्ये मानवांना संक्रमित करण्याची क्षमता असली तरी, त्याबद्दल जास्त काळजी करू नका असा सल्ला शास्त्रज्ञांनी दिला आहे. तज्ज्ञांचे म्हणणे आहे की, सर्वच वटवाघळांचे कोरोना विषाणू मानवांमध्ये सहज पसरत नाहीत. SARS आणि MERS सारखे आजार हे मानवाकडून मानवाकडे प्रसारित होण्याची उच्च क्षमता असलेल्या कोरोनाव्हायरसमुळे झाले होते, परंतु HKU5-CoV-2 मध्ये ही क्षमता अद्याप दिसून आलेली नाही.

टीप –  हा लेख केवळ सामान्य माहितीसाठी लिहिण्यात आला असून कोणत्याही प्रकारच्या उपचाराचा दावा यामध्ये करण्यात आलेला नाही. कोणताही उपाय करण्यापूर्वी आपल्या डॉक्टरांचा सल्ला घ्या आणि त्यांच्या सल्ल्यानुसारच योग्य बदलानुसार वापर करावा.

Web Title: China discover new bat coronavirus that may target humans is this the new begining of another pandemic

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Feb 22, 2025 | 06:11 PM

Topics:  

  • coronavirus
  • Coronavirus Cases
  • Health News

संबंधित बातम्या

भरती, भरती, भरती! Health Department मध्ये ५००० नव्या पदांना मंत्रिमंडळाची मान्यता; मोठी घोषणा
1

भरती, भरती, भरती! Health Department मध्ये ५००० नव्या पदांना मंत्रिमंडळाची मान्यता; मोठी घोषणा

National Doctors Day : डॉक्टर गुगलवर विश्वास ठेवताय?आरोग्यासाठी ठरु शकते धोकादायक; तज्ज्ञांकडून महत्त्वपूर्ण इशारा
2

National Doctors Day : डॉक्टर गुगलवर विश्वास ठेवताय?आरोग्यासाठी ठरु शकते धोकादायक; तज्ज्ञांकडून महत्त्वपूर्ण इशारा

गंभीर जीवाणूजन्य संसर्गांवर प्रभावी उपचारासाठी BDR फार्माचे ‘XATRONEM-AV’ बाजारात दाखल, अँटिबायोटिक संयोजनाचे इंजेक्शन
3

गंभीर जीवाणूजन्य संसर्गांवर प्रभावी उपचारासाठी BDR फार्माचे ‘XATRONEM-AV’ बाजारात दाखल, अँटिबायोटिक संयोजनाचे इंजेक्शन

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.