Ahilyanagar: राज्यातील शेतकऱ्यांवर कोसळलेल्या नैसर्गिक आपत्तीच्या पार्श्वभूमीवर, केंद्रीय गृहमंत्री अमित शहा (Amit Shah) यांनी अहिल्यानगर येथे एका जाहीर सभेला संबोधित करताना महत्त्वाचे विधान केले आहे. मोदी सरकारतर्फे त्यांनी महाराष्ट्र सरकारला तातडीने मदत करण्याचे आश्वासन दिले आहे. शेतकऱ्यांच्या मदतीच्या मुद्द्यावर त्यांनी शनिवारी मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे, उपमुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस आणि अजित पवार यांच्यासोबत एक महत्त्वपूर्ण बैठकही घेतली होती.
केंद्रीय मंत्री अमित शहा यांनी स्पष्ट केले की, केंद्राकडून मदत तातडीने दिली जाईल, मात्र यासाठी महाराष्ट्र सरकारने सविस्तर अहवाल केंद्र सरकारला त्वरित पाठवणे आवश्यक आहे. “जर महाराष्ट्र सरकारने शेतकऱ्यांच्या नुकसानीचा अहवाल पाठवला, तर केंद्र सरकार मदत करण्यात कोणत्याही प्रकारचा विलंब करणार नाही,” अशी ग्वाही त्यांनी दिली. केंद्र सरकार शेतकऱ्यांना त्वरित मदत करण्यासाठी पूर्णपणे तयार असल्याचे शहा यांनी यावेळी सांगितले.
VIDEO | Ahilyanagar, Maharashtra: Union Home Minister Amit Shah (@AmitShah), addressing the dedication of the expanded Pravara Sugar Factory, said: “Farmers in Maharashtra are suffering greatly due to heavy rainfall. Over 60 lakh hectares of farmland have been ruined by the… pic.twitter.com/1iMDUL7gsq — Press Trust of India (@PTI_News) October 5, 2025
यावेळी केंद्रीय मंत्र्यांनी महाराष्ट्रातील जनतेचे कौतुक केले. “महाराष्ट्रातील जनतेने एक असे सरकार निवडले आहे, जे प्रत्येकाची काळजी करते. एनडीए (NDA) सरकार नेहमीच भारतातील जनतेचे हित लक्षात घेऊन निर्णय घेते,” असे ते म्हणाले. एनडीएच्या आमदारांनी केलेल्या योगदानाचीही त्यांनी प्रशंसा केली. एनडीएच्या आमदारांनी शेतकऱ्यांना आर्थिक मदत करण्यासाठी स्वतःच्या एक महिन्याचे वेतन मदत निधीसाठी दान केले आहे.
महाराष्ट्रामध्ये आलेल्या नैसर्गिक संकटामुळे शेतकऱ्यांचे जीवनमान खूपच कठीण झाले आहे. उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांनीही शेतकऱ्यांच्या मदतीसाठी अनेक पाऊले उचलली आहेत. “दरवर्षी दसरा मोठ्या उत्साहात साजरा होतो, पण यावेळी शेतकऱ्यांच्या डोळ्यांत अश्रू आहेत, शेतीचे मोठे नुकसान झाले आहे,” असे ते आपल्या एका भाषणात म्हणाले होते. पूरग्रस्त शेतकऱ्यांना मदत करण्यासाठी सरकार हरप्रकारे प्रयत्न करत असल्याचे त्यांनी यावेळी स्पष्ट केले.
दरम्यान, राष्ट्रीय गुन्हे नोंद ब्युरो (NCRB) ने २०२३ मध्ये जारी केलेल्या शेतकरी आत्महत्येच्या अहवालात महाराष्ट्र राज्यासाठी एक गंभीर आकडेवारी समोर आली आहे.
हे आकडे दर्शवतात की, नैसर्गिक संकटांच्या पार्श्वभूमीवर शेतकऱ्यांच्या मदतीचा विषय किती गंभीर आणि तातडीचा आहे.