
Nagpur Graduate MLC Result 2026, Abhijit Wanjari Congress Win,
पण खास बाब म्हणजे हा विजय महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, केंद्रीय मंत्री नितीन गडकरी यांचा बालेकिल्ला आणि राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचा (RSS) बालेकिल्ला असलेल्या जागेवर मिळाला आहे. या जागेवरुन अभिजीत वंजारी हे काँग्रेसचे उमेदवार विजयी झाले आहेत. गेल्या निवडणुकीत, काँग्रेसचे अभिजित वंजारी यांनी भाजपचे उमेदवार संदीप जोशी यांचा पराभव केला होता.
पहिल्या पसंतीच्या दोन फेऱ्यांमध्ये, कोणत्याही उमेदवाराने ७५,४३८ मतांचा आवश्यक कोटा पूर्ण केला नाही. त्यामुळे, निवडणूक प्रक्रियेनुसार, दुसऱ्या पसंतीची बाद फेरी घेण्यात आली. पहिल्या पसंतीच्या दोन फेऱ्यांमध्ये पडलेल्या १,६५,९०६ मतांपैकी १५,०३२ मते अवैध, तर १,५०,८७४ मते वैध ठरवण्यात आली. दुसऱ्या पसंतीच्या बाद फेरीतही कोणत्याही उमेदवाराने आवश्यक कोटा पूर्ण केला नाही. त्यामुळे, पहिल्या आणि दुसऱ्या दोन्ही पसंतीच्या बाद फेऱ्यांमध्ये सर्वाधिक मते (६७,२३१) मिळवणाऱ्या अभिजीत वंजारी यांना विजयी घोषित करण्यात आले. कोहले यांना ६३,९६० मते मिळाली.
काँग्रेसचे उमेदवार अभिजीत वंजारी यांनी नागपूर विभागीय विधान परिषदेची पदवीधर निवडणूक जिंकली. त्यांना पहिल्या आणि दुसऱ्या पसंतीची एकूण ६७,२३१ मते मिळाली, तर त्यांचे जवळचे प्रतिस्पर्धी, भाजपचे उमेदवार सुधाकर कोहळे यांना ६३,९६० मते मिळाली.
नागपूर पदवीधर मतदारसंघातून अभिजीत वंजारी यांचा हा सलग दुसरा विजय आहे. त्यांनी २०२० मध्येही नागपूर पदवीधर मतदारसंघ जिंकला होता. व्यवसायाने वकील असलेल्या वंजारी यांच्या राजकीय कारकिर्दीची सुरुवात विद्यार्थी राजकारणातून झाली. वंजारी यांनी १९९८ ते २००२ पर्यंत महाराष्ट्र राज्य एनएसयूआयचे (NSUI) सरचिटणीस म्हणून आणि त्यानंतर महाराष्ट्र राज्य युवक काँग्रेसचे सचिव म्हणून काम पाहिले.
अभिजीत वंजारी यांना राजकारणाचा वारसा मिळाला आहे. वंजारी यांचे वडील, गोविंदराव मारोतराव वंजारी, दक्षिण नागपूर विधानसभा मतदारसंघातून दोन वेळा आमदार होते. वडिलांच्या पावलावर पाऊल ठेवत अभिजीत वंजारी यांनीही राजकीय मार्ग निवडला. त्यांच्या शिक्षणाबद्दल बोलायचे झाल्यास, त्यांनी राष्ट्रसंत तुकडोजी महाराज नागपूर विद्यापीठातून कला शाखेची पदवी (बीए) आणि कायद्याची पदवी (एलएलबी) घेतली आहे. अभिजीत वंजारी यांनी नागपूर विद्यापीठाच्या सिनेट आणि व्यवस्थापन परिषदेचे सदस्य म्हणूनही काम केले आहे.
विधान परिषद निवडणुकीत महायुतीला मोठा धक्का; फक्त दोन जागांवर विजय तर नागपूरची जागा काँग्रेसने जिंकली
महाराष्ट्रातील पाच विधान परिषद जागांसाठी झालेल्या निवडणुकीच्या निकालांनुसार, विरोधी महाविकास आघाडीने (MVA) पाचपैकी तीन जागा जिंकल्या, तर सत्ताधारी महायुतीने दोन जागा मिळवल्या.
भाजपचे कौस्तुभ गवाडे पुणे शिक्षक विधान परिषद जागा जिंकले.
शिंदे शिवसेनेच्या उमेदवार किरण सरनाईक अमरावती शिक्षक जागा जिंकल्या.
काँग्रेसचे उमेदवार अभिजीत वंजारी नागपूर पदवीधर विधान परिषद जागा जिंकले.
राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या (शरद पवार) गटाच्या हर्षदा देशमुख-जाधव पुणे पदवीधर जागा जिंकल्या.
राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या (शरद पवार) गटाचे डॉ. प्रतापसिंह पाटील छत्रपती संभाजीनगर पदवीधर जागा जिंकले.
Ans: नागपूर पदवीधर मतदारसंघात कोणी विजय मिळवला आहे?
Ans: भाजप समर्थकांनी मतपत्रिकेवर पसंतीक्रम १ ऐवजी २ लिहिल्यामुळे सुमारे ९,००० मते बाद (अवैध) ठरली
Ans: नागपूर हा भाजपचे दिग्गज नेते देवेंद्र फडणवीस, नितीन गडकरी आणि राष्ट्रीय स्वयंसेवक संघाचा मुख्य बालेकिल्ला असतानाही काँग्रेसने सलग दुसऱ्यांदा विजय मिळवला