फोटो सौजन्य - X
भारताच्या अलिकडच्या विजयांमुळे आत्मविश्वास वाढला आहे, परंतु नीतू डेव्हिडच्या नेतृत्वाखालील महिला निवड समिती मंगळवारी मुंबईत होणाऱ्या एकदिवसीय विश्वचषक २०२५ साठी संघ निवडताना शेफाली वर्मा आणि वेगवान गोलंदाज रेणुका ठाकूर यांच्या समावेशावरून काही कठीण प्रश्नांना तोंड देईल. पाकिस्तानचे सर्व सामने कोलंबोमध्ये खेळले जातील, तर भारत ३० सप्टेंबरपासून सुरू होणाऱ्या आठ संघांच्या ५० षटकांच्या विश्वचषकातील इतर सर्व सामने आयोजित करेल आणि पहिल्यांदाच जागतिक ट्रॉफी जिंकण्याचा प्रयत्न करेल.
मर्यादित षटकांच्या दोन्ही मालिकेत इंग्लंडला पराभूत केल्यानंतर आणि एप्रिलमध्ये श्रीलंका आणि दक्षिण आफ्रिकेविरुद्ध एकदिवसीय तिरंगी मालिका जिंकल्यानंतर हरमनप्रीत कौरचा संघ मोठ्या आत्मविश्वासाने विश्वचषकात प्रवेश करेल. स्पर्धेपूर्वी, भारत त्यांची तयारी मजबूत करण्यासाठी तीन सामन्यांच्या एकदिवसीय मालिकेसाठी ऑस्ट्रेलियाचे यजमानपद भूषवेल.
ऑस्ट्रेलियन संघाविरुद्धच्या संघात स्फोटक फलंदाज शेफाली वर्माचा समावेश करायचा की नाही हे ठरवण्यासाठी निवडकर्त्यांना थोडा जास्त वेळ लागू शकतो. इंग्लंडविरुद्धच्या मालिकेत संघात परतल्यापासून शेफालीने ३, ४७, ३१ आणि ७५ धावा केल्या आहेत, तर ऑस्ट्रेलिया अ संघाविरुद्ध ती फक्त ३, ३ आणि ४१ धावा करू शकली.
स्मृती मानधनाने वरच्या क्रमांकावर प्रतीका रावलसोबत एक यशस्वी जोडी तयार केली आहे, तर जेमिमा रॉड्रिग्ज, हरलीन देओल आणि कर्णधार हरमनप्रीत मधल्या फळीला पुरेशी ताकद देतात, परंतु निवडकर्ते शेफालीला अधिक आक्रमक बनवण्यासाठी बदल करण्याचा प्रयत्न करतील का? हे पाहणे बाकी आहे आणि अधिकारी दुखापतीमुळे इंग्लंड दौऱ्यावर न गेलेल्या रेणुकाच्या तंदुरुस्तीचे देखील मूल्यांकन करतील.
रेणुका मार्चपासून क्रिकेटपासून दूर आहे, परंतु तिच्या पुनर्प्राप्ती आणि कामाच्या स्थितीबद्दल बरीच चर्चा होईल, कारण ती नवीन चेंडूने सुरुवातीच्या विकेट घेण्यास सक्षम आहे. जर ती तंदुरुस्त असेल, तर ऑस्ट्रेलियाविरुद्धचे एकदिवसीय सामने उजव्या हाताच्या वेगवान गोलंदाजासाठी पुनरागमन करण्यासाठी एक आदर्श व्यासपीठ असेल आणि संघ व्यवस्थापन आणि निवडकर्त्यांना ती घरच्या विश्वचषकात मुख्य वेगवान गोलंदाज म्हणून जबाबदारी सांभाळण्यास तयार आहे की नाही हे पाहण्याची संधी असेल.
Asia Cup 2025 : या तारखेला होणार भारतीय संघाची आशिया कपसाठी घोषणा! सूर्या-आगरकर घेणार पत्रकार परिषद
रिचा घोष ही पहिल्या पसंतीची यष्टीरक्षक असेल, तर यास्तिका भाटिया ही एक प्रभावी बॅकअप असू शकते. उपखंडात स्पर्धा परतल्याने, फिरकीपटू चर्चेचा विषय असतील यात शंका नाही आणि अलिकडच्या काळात संघाच्या यशात योगदान देणाऱ्या दीप्ती शर्मा, स्नेह राणा आणि राधा यादव यांच्या रूपात भारताकडे अनेक पर्याय आहेत.
युवा डावखुरा फिरकी गोलंदाज एन श्री चरणीने इंग्लंडविरुद्धच्या टी-२० आंतरराष्ट्रीय सामन्यांमध्येही चांगली कामगिरी केली, ज्यामुळे भारताच्या फिरकी आक्रमणाला आणखी एक धार मिळाली आणि निवडकर्त्यांसाठी तो चर्चेचा आणखी एक विषय बनू शकतो. इंग्लंडविरुद्धच्या तिसऱ्या एकदिवसीय सामन्यात भारताच्या विजयात क्रांती गौडने सहा विकेट्स घेतल्यानंतर, निवडकर्त्यांना या उजव्या हाताच्या तरुण वेगवान गोलंदाजाला संधी देणे भाग पडू शकते कारण तिच्या प्रभावी कौशल्याची आणि वृत्तीची हरमनप्रीतनेही प्रशंसा केली आहे. भारताच्या गोलंदाजी आक्रमणात फिरकी गोलंदाजांना अधिक संधी मिळण्याची अपेक्षा आहे परंतु अष्टपैलू अमनजोत कौरची तंदुरुस्ती आणि उपलब्धता ही देखील संघ अधिक संतुलित करण्यासाठी चर्चेचा आणखी एक विषय असेल.