7000 आलिशान गाड्या, सोन्याचे घर... 'अशी' आहे ब्रुनेईच्या सुलतानची जीवनशैली
बंदर सेरी बेगवान : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी मंगळवारी( दि. 4 सप्टेंबर ) सकाळी ब्रुनेईला रवाना झाले. त्यांच्या भेटीला विशेष महत्त्व आहे कारण भारतीय पंतप्रधानांची ब्रुनेईला झालेली ही पहिलीच द्विपक्षीय भेट आहे. पीएम मोदी म्हणाले, “आम्ही आमच्या राजनैतिक संबंधांची 40 वर्षे साजरी करत आहोत. मी सुलतान हाजी हसनल बोलकिया आणि राजघराण्यातील उर्वरित सदस्यांसोबतच्या माझ्या भेटींसाठी उत्सुक आहे. “हे आमच्या ऐतिहासिक संबंधांना नवीन उंचीवर घेऊन जाईल.”
ब्रुनेईचा सुलतान हाजी हसनल बोलकिया हा ब्रिटनच्या राणी एलिझाबेथ II नंतर जगातील सर्वात जास्त काळ राज्य करणारा दुसरा राजा आहे. तो त्याच्या समृद्धी आणि चैनीसाठी जगभर प्रसिद्ध आहे. त्याच्याकडे जगातील सर्वात मोठे खाजगी कार संग्रह आहे, ज्याची किंमत अंदाजे $5 अब्ज आहे. सुलतानची एकूण संपत्ती अंदाजे 30 अब्ज डॉलर्स आहे. ही संपत्ती प्रामुख्याने तेल आणि वायूच्या साठ्यातून मिळवली जाते.
हे देखील वाचा : राष्ट्रीय वन्यजीव दिनानिमित्ताने जाणून घ्या कोणती आहेत भारतातील टॉप 5 वन्यजीव अभयारण्ये
7000 हून अधिक आलिशान वाहनांचा संग्रह
सुलतानकडे 7000 हून अधिक आलिशान वाहनांचा संग्रह आहे, ज्यात 600 रोल्स-रॉयस कार आहेत. या आकड्याची गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्डमध्येही नोंद आहे. त्याच्या कार कलेक्शनमध्ये सुमारे 450 फेरारी कार आणि बेंटले सारख्या 380 लक्झरी कारचा समावेश आहे. याशिवाय त्याच्याकडे पोर्शे, लॅम्बोर्गिनी, मेबॅक, जॅग्वार, बीएमडब्ल्यू आणि मॅकलरेन्स सारख्या महागड्या गाड्या आहेत.
एक विशेष बेंटले डोमिनेटर SUV ची किंमत सुमारे $80 दशलक्ष आहे आणि त्याच्याकडे पोर्श 911 सारखी मौल्यवान कार देखील आहे. सुलतानने 2007 मध्ये त्याची मुलगी राजकुमारी माजेदाहच्या लग्नासाठी सानुकूल सोन्याचे लेपित रोल्स रॉइस खरेदी केली होती.
फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया
हे घर 22 कॅरेट सोन्याचे आहे
सुलतान हाजी हसनल बोलकिया ज्या वाड्यात राहतात त्याला इस्ताना नुरुल इमान पॅलेस म्हणतात. त्याचा राजवाडा हा जगातील सर्वात मोठा निवासी राजवाडा आहे. 2 मिलियन स्क्वेअर फूटमध्ये पसरलेला हा पॅलेस 22 कॅरेट सोन्याने सजवण्यात आला आहे. या राजवाड्याचा गिनीज वर्ल्ड रेकॉर्डमध्येही समावेश आहे.
फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया
ब्रुनेईशी भारताचे संबंध दृढ करणे आणि दोन्ही देशांमधील राजनैतिक संबंधांची 40 वर्षे साजरी करणे हा पंतप्रधान मोदींच्या दौऱ्याचा उद्देश आहे. ही भेट केवळ राजकीय दृष्टिकोनातून महत्त्वाची नाही, तर दोन्ही देशांमधील व्यापार, गुंतवणूक, संरक्षण सहकार्य, ऊर्जा, अंतराळ तंत्रज्ञान, आरोग्य सहकार्य आणि सांस्कृतिक देवाणघेवाण यांना प्रोत्साहन देण्याची संधीही या भेटीतून मिळते. या भेटीदरम्यान पीएम मोदी सुलतानसोबत अनेक महत्त्वाच्या मुद्द्यांवर चर्चा करतील, ज्यामुळे भारत आणि ब्रुनेईमधील सहकार्य आणखी मजबूत होईल.