Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • गुरु, 8 ऑक्टोबर 2026 ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • अन्य
      • व्यापार
      • टेक
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Nana Patekar |
  • Ind vs WI |
  • asian games 2026 |
  • entertainment |
  • bigg boss 20
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

AI Agents: समान काम, समान तंत्रज्ञान तरीही महिला AI एजंटला कमी पैसे? लिमरिक विद्यापीठाचा धक्कादायक खुलासा

AI Agents : एका नवीन अभ्यासात असे आढळून आले आहे की, समान तंत्रज्ञान आणि कार्य असलेल्या स्त्री एआय एजंटपेक्षा पुरुष एआय एजंटसाठी लोकांनी १०.२५% जास्त पैसे दिले. एआयचा मानवासारखा स्वभाव लैंगिक भेदभावाला अधिक तीव्र करू शकतो.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Oct 08, 2026 | 01:47 PM
Female AI agents paid less Gender bias in artificial intelligence

Female AI agents paid less Gender bias in artificial intelligence

Follow Us
Follow Us:
  • एआयमधील धक्कादायक लिंगभेद
  • मानवी मानसिकतेतील पूर्वग्रह
  • भविष्यातील कार्यस्थळांसाठी गंभीर इशारा

कृत्रिम बुद्धिमत्ता अर्थात ‘आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स’ (AI Agents) कडे आजवर एक निष्पक्ष, तटस्थ आणि मानवी त्रुटींपासून मुक्त असणारे तंत्रज्ञान म्हणून पाहिले जात होते. मात्र, मानवाने बनवलेल्या या तंत्रज्ञानात आणि मानवी मानसिकतेमध्ये दडलेला लिंगभेद आता एआयच्या जगातही उघडपणे समोर आला आहे. लिमरिक विद्यापीठातील (University of Limerick) संशोधकांनी केलेल्या एका नवीन अभ्यासात असा धक्कादायक खुलासा झाला आहे की, समान तंत्रज्ञान आणि समान काम असूनही लोकांनी महिला एआय एजंटपेक्षा पुरुष एआय एजंटला १०.२५% जास्त पैसे दिले.

हा अभ्यास ‘१४ व्या नॉर्डिक मानवी-संगणक संवाद परिषदेत’ (14th Nordic Conference on Human-Computer Interaction) सादर केला जात आहे. या संशोधनामुळे तंत्रज्ञान क्षेत्रासह संपूर्ण कॉरपोरेट जगतात एकच खळबळ उडाली असून, एआय मधील मानवी पूर्वग्रहांचा प्रश्न ऐरणीवर आला आहे.

व्हर्च्युअल रिॲलिटी (VR) ऑफिसमधील प्रयोग आणि निष्पन्न झालेली वास्तविकता

या प्रयोगासाठी संशोधकांनी १८९ सहभागींना एका व्हीआर (Virtual Reality) ऑफिसच्या वातावरणात काम करायला लावले. या आभासी कार्यालयात त्यांच्या मदतीसाठी दोन एआय एजंट ठेवण्यात आले होते एक ‘जोनाह’ (Jonah) नावाचा पुरुष एआय एजंट आणि दुसरी ‘जोहाना’ (Johanna) नावाची महिला एआय एजंट. दोन्ही एआय एजंट्समागे वापरलेले अल्गोरिदम, तंत्रज्ञान, बौद्धिक क्षमता आणि दिलेली कामे १००% सारखीच होती.

मात्र, कामाचा मोबदला देण्याची वेळ आली तेव्हा सहभागींनी जोनाला (पुरुष एआय) जोहानापेक्षा (महिला एआय) १०.२५% जास्त मोबदला दिला. संशोधकांच्या मते, हा १०.२५% चा फरक अत्यंत लक्षणीय आहे, कारण दोन्ही एजंट्समध्ये फरक फक्त एवढाच होता की एकाला ‘पुरुष’ म्हणून सादर केले होते आणि दुसऱ्याला ‘महिला’ म्हणून.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : France Student Protest : ‘इस्लाम फ्रान्सवर ताबा मिळवतोय…’; ट्रुथ सोशल’वर ट्रम्प यांची वादग्रस्त पोस्ट; 2.6 लाख लोक रस्त्यावर

पुरुष एआय अधिक मानवासारखे वाटतात? मानवी मानसिकतेतील पूर्वग्रह उघड

अभ्यासातील सर्वात रंजक आणि चिंताजनक बाब म्हणजे, लोकांनी स्त्री एआय एजंट्सपेक्षा पुरुष एआय एजंट्सना अधिक मानवासारखे मानले आणि त्यांच्यावर अधिक विश्वास दाखवला. प्रयोगादरम्यान अनेक सहभागींनी तोंडी सांगताना असे म्हटले होते की, “एआय पुरुष आहे की स्त्री, याने आम्हाला काही फरक पडत नाही.” परंतु, प्रत्यक्ष आर्थिक निर्णय घेताना आणि पैसे देताना त्यांच्या वर्तनातून स्पष्ट लिंगभेद दिसून आला.

तसेच, सहभागींनी असे एआय आवडत असल्याचे सांगितले जे स्पष्टपणे मानवासारखे दिसत नव्हते. तरीही, जेव्हा प्रत्यक्ष कामाचा आणि विश्वासाचा प्रश्न आला, तेव्हा लोकांनी अधिक मानवासारख्या आणि पुरुषी दिसणाऱ्या एआय व्हॉईस, टेक्स्ट चॅटबॉट्स आणि डेस्क रोबोट्सवर जास्त विश्वास ठेवला आणि त्यांनाच अधिक पैसे दिले.

हा अभ्यास आजच्या कॉर्पोरेट जगासाठी का महत्त्वाचा आहे?

आज जगभरात कार्यालयांमध्ये एआय एजंट्सचा वापर वेगाने वाढतो आहे. आयटी कन्सल्टिंग क्षेत्रातील तज्ज्ञांच्या मते, २०२६ पर्यंत जगातील सुमारे ८०% कंपन्या आपल्या रोजच्या कामकाजात कोणत्या ना कोणत्या स्वरूपात एआय एजंट्सचा वापर करत असतील. अशा वेळी एआयच्या डिझाइन आणि सादरीकरणात जर लिंगभेद राहिला, तर त्याचे गंभीर परिणाम कामाच्या ठिकाणच्या संस्कृतीवर आणि आर्थिक निर्णयांवर होतील. गेल्या वर्षीच्या आकडेवारीनुसार, ब्रिटनमध्ये पुरुष आणि महिलांच्या सरासरी ताशी कमाईमध्ये ६.९% चा फरक (Gender Pay Gap) नोंदवला गेला होता. समान काम आणि समान कौशल्य असतानाही १ ते २% चा फरक मानवी कर्मचाऱ्यांमध्ये दिसतो. आता हाच मानवी पूर्वग्रह डिजिटल एआय एजंट्सच्या बाबतीत तब्बल १०.२५% पर्यंत पोहोचणे हे भविष्यातील तंत्रज्ञानाच्या दृष्टीने अत्यंत धोक्याचे लक्षण मानले जात आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Elon Musk : इलॉन मस्क यांचे गंभीर आरोप भारत सरकारने फेटाळले; सॅटेलाईट इंटरनेट धोरणावर स्पष्ट केली भूमिका

संशोधकांचे मत आणि भविष्यातील आव्हाने

या अभ्यासाच्या सह-लेखिका डॉ. मेरी हॉसफेल्ड (Dr. Mary Hausfeld) म्हणाल्या की, “सामान्यतः लोक एआयला एक निष्पक्ष आणि न्याय्य माध्यम मानतात. परंतु, जेव्हा आपण एआयला मानवी रूप, चेहरा किंवा लिंग (Gender) देतो, तेव्हा ते मानवी मेंदूतील जुने सामाजिक पूर्वग्रह आणि भेदभावाची भावना आपोआप सक्रिय करते.” “मानवासारखे आणि पुरुषी? व्हीआरमधील कामाच्या ठिकाणी एआय असिस्टंटची रचना विश्वास आणि आर्थिक मोबदल्याशी कशी संबंधित आहे” या शीर्षकाखालील हा संशोधन निबंध जागतिक पातळीवर एआय डिझायनर्ससाठी एक इशारा ठरत आहे. तंत्रज्ञानाची रचना करताना जर योग्य खबरदारी घेतली नाही, तर मानवी समाजातील जुने भेदभाव, असमानता आणि अन्यायाचे नमुने या नवीन डिजिटल युगात पुन्हा नव्याने निर्माण होतील.

Web Title: Female ai agents paid 10 percent less than male study finds gender bias hp

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Oct 08, 2026 | 01:47 PM

Topics:  

  • Artificial intelligence
  • Tech News
  • World news

संबंधित बातम्या

France Student Protest : ‘इस्लाम फ्रान्सवर ताबा मिळवतोय’; ट्रुथ सोशल’वर ट्रम्प यांची वादग्रस्त पोस्ट; आंदोलनाचा विस्फोटक उद्रेक
1

France Student Protest : ‘इस्लाम फ्रान्सवर ताबा मिळवतोय’; ट्रुथ सोशल’वर ट्रम्प यांची वादग्रस्त पोस्ट; आंदोलनाचा विस्फोटक उद्रेक

Elon Musk : इलॉन मस्क यांचे गंभीर आरोप भारत सरकारने फेटाळले; सॅटेलाईट इंटरनेट धोरणावर स्पष्ट केली भूमिका
2

Elon Musk : इलॉन मस्क यांचे गंभीर आरोप भारत सरकारने फेटाळले; सॅटेलाईट इंटरनेट धोरणावर स्पष्ट केली भूमिका

Nobel Peace Prize: नोबेल पुरस्कार जाहीर होताच ट्रम्प आक्रमक; 8 युद्धे थांबवल्याचा दावा करत मागितला शांतता पुरस्कार
3

Nobel Peace Prize: नोबेल पुरस्कार जाहीर होताच ट्रम्प आक्रमक; 8 युद्धे थांबवल्याचा दावा करत मागितला शांतता पुरस्कार

India Mobile Congress 2026: देशाच्या कानाकोपऱ्यात 5G कनेक्टिव्हिटीचा विस्तार; पंतप्रधान मोदींचे मोठे वक्तव्य!
4

India Mobile Congress 2026: देशाच्या कानाकोपऱ्यात 5G कनेक्टिव्हिटीचा विस्तार; पंतप्रधान मोदींचे मोठे वक्तव्य!

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.