Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • West Bengal Election Result 2026 |
  • IPL 2026 |
  • Marathi News |
  • West Bengal Election Result 2026 |
  • US-Israel Iran War
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

युद्धाच्या पार्शवभूमीवर कोरियन हुकूमशहाने खेळली ‘अशी’ चाल; अमेरिकेने घुडघे टेकले अन्…

रशिया-युक्रेन युद्धात एक नवीन खेळाडू उतरला आहे. उत्तर कोरियाचा हुकूमशहा किम जोंग उन याने या युद्धात रशियाला मदत करण्यासाठी शस्त्रांसह आपले सैनिक पाठवले आहेत. यामुळे अमेरिकेच्या चिंतेत वाढ झाली आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Nov 01, 2024 | 06:31 PM
In the background of the war the Korean dictator played the 'such' trick America fell on its knees

In the background of the war the Korean dictator played the 'such' trick America fell on its knees

Follow Us
Close
Follow Us:

प्योंगयांग : रशिया-युक्रेन युद्धात एक नवीन खेळाडू उतरला आहे. उत्तर कोरियाचा हुकूमशहा किम जोंग उन याने या युद्धात रशियाला मदत करण्यासाठी शस्त्रांसह आपले सैनिक पाठवले आहेत. किमच्या या पावलामुळे युक्रेन आणि अमेरिका खूप चिंतेत आहेत, त्यामुळेच अमेरिकेला आता चीनकडे किमला रोखण्याचे आवाहन करावे लागले आहे. रशिया-युक्रेन युद्धात रशियाला मदत केल्याचा आरोप उत्तर कोरियावर केला जात आहे, नुकत्याच आलेल्या एका अहवालात असा दावा करण्यात आला आहे की, या युद्धात उत्तर कोरियाच्या सैन्याच्या सहभागामुळेच रशियाला युक्रेनच्या भागांवर ताबा मिळवता आला आहे.

किम जोंग उनच्या या हालचालीमुळे अमेरिका आणि त्यांचे मित्र देश तणावात आहेत. यामुळेच अमेरिका आता चीनला उत्तर कोरियाला रोखण्याचे आवाहन करत आहे. खरे तर किम जोंगने युक्रेनच्या विरोधात रशियाला केवळ शस्त्रेच दिली नाहीत, तर उत्तर कोरियाचे सैनिकही युद्धभूमीवर लढण्यासाठी पाठवल्याचा आरोप होत आहे.

अमेरिका-दक्षिण कोरियाचे चीनला आवाहन

युक्रेनचे राष्ट्राध्यक्ष झेलेन्स्की यांनी हा दावा सर्वप्रथम केला होता, त्यानंतर अमेरिका आणि दक्षिण कोरियानेही या आरोपांमध्ये युक्रेनचे समर्थन केले होते. आता तणाव आणखी वाढू नये म्हणून अमेरिका आणि दक्षिण कोरियाने चीनला रशिया आणि उत्तर कोरियावर आपला प्रभाव वापरण्याचे आवाहन केले आहे.

अमेरिकेचे चीनला आवाहन!

मिळालेल्या माहितीनुसार, या आठवड्याच्या सुरुवातीला एक महत्त्वाची बैठक झाली. अमेरिकेच्या तीन उच्च राजनैतिक अधिकाऱ्यांनी चीनच्या अमेरिकेतील राजदूतांची भेट घेतली आणि या प्रकरणी अमेरिकेच्या चिंतेवर भर दिला. अमेरिकेच्या परराष्ट्र विभागाच्या एका अधिकाऱ्याने नाव न सांगण्याच्या अटीवर सांगितले की, अमेरिकेच्या मुत्सद्दींनी चीनला उत्तर कोरियावर आपला प्रभाव वापरून युद्धात रशियाचा पाठिंबा कमी करण्याचा प्रयत्न करण्याचे आवाहन केले आहे.

हे देखील वाचा : निवडणूक जवळ येताच ट्रम्प यांना हिंदूंचा आधार का हवा? जाणून घ्या काय आहे नेमकं कारण

परराष्ट्र सचिव अँटोनी ब्लिंकन यांनी गुरुवारी वॉशिंग्टनमध्ये माहिती दिली की दोन्ही बाजूंनी ‘या आठवड्यात जोरदार संभाषण केले’ आणि चीनला माहित आहे की अमेरिका उत्तर कोरियाच्या या कारवाया थांबवण्यासाठी आपला प्रभाव वापरेल अशी अपेक्षा आहे. परंतु मला वाटते की हा एक मागणी सिग्नल आहे जो केवळ आपल्याकडूनच नाही तर जगभरातील देशांकडून येत आहे.

आमच्या भूमिकेत बदल नाही – चीन

वॉशिंग्टनमधील चिनी दूतावासाचे प्रवक्ते लिऊ पेंग्यू यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे की, युक्रेन संकटावर चीनची भूमिका संघर्षरहित आणि स्पष्ट आहे. चीन शांतता चर्चा आणि युक्रेन संकटावर राजकीय तोडगा काढण्यासाठी प्रयत्न करत आहे आणि आमच्या भूमिकेत कोणताही बदल झालेला नाही. चीन या दिशेने विधायक भूमिका बजावत राहील, असे लिऊ यांनी सांगितले.

त्याच वेळी, अमेरिकेचे म्हणणे आहे की 8,000 उत्तर कोरियाचे सैनिक युक्रेनच्या सीमेजवळ रशियात आहेत आणि येत्या काही दिवसांत युक्रेनियन सैन्याविरूद्धच्या लढाईत क्रेमलिनला मदत करण्याची तयारी करत आहेत. मात्र, चीनने अद्याप या कारवाईवर जाहीरपणे भाष्य केलेले नाही.

हे देखील वाचा : श्रीलंकेत ‘अशी’ साजरी केली जाते दिवाळी; तांदळाच्या पीठाने रांगोळी काढण्याची अनोखी परंपरा

चीन रशिया आणि उत्तर कोरियाच्या जवळ आहे

चीन आणि रशियाची भागीदारी कोणत्याही सीमांच्या पलीकडे जाते आणि ते उत्तर कोरियाचे प्रमुख सहयोगी असतानाही, तज्ञ म्हणतात की बीजिंग रशिया आणि उत्तर कोरिया यांच्यातील घनिष्ठ लष्करी भागीदारी स्वीकारू शकत नाही कारण ते याला या प्रदेशातील अस्थिरता म्हणून पाहते. चीनच्या रेनमिन विद्यापीठातील आंतरराष्ट्रीय संबंध तज्ञ शी यिनहॉन्ग म्हणाले की रशिया-उत्तर कोरिया भागीदारी शांततापूर्ण कोरियन द्वीपकल्पाच्या बीजिंगच्या ध्येयाच्या विरूद्ध आहे.

ते म्हणाले की बीजिंगला सध्याच्या परिस्थितीची गुंतागुंत आणि धोका चांगल्या प्रकारे समजला आहे आणि चीनने आतापर्यंत या विषयावर भाष्य न केल्याने ते रशिया आणि उत्तर कोरिया यांच्यातील लष्करी युतीशी असहमत असल्याचे दर्शवते.

युध्याच्या पार्शवभूमीवर कोरियन हुकूमशहाने खेळली ‘अशी’ चाल; अमेरिकेने घुडघे टेकले अन्… ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)

चीनचे मौन धक्कादायक-तज्ञ

जॉर्जटाउन युनिव्हर्सिटीतील यूएस-चायना डायलॉग इनिशिएटिव्ह ऑन ग्लोबल इश्यूजचे सीनियर फेलो डेनिस वाइल्डर यांनी उत्तर कोरियाच्या या निर्णयावर बीजिंगचे ‘मौन’ असे म्हटले आहे. ते म्हणाले की, चीनने रशियाला पाठिंबा देणे आणि पाश्चिमात्य देशांना नाराज न करणे यात संतुलन राखले पाहिजे. मात्र, चीनचे राष्ट्राध्यक्ष शी जिनपिंग स्वतःच्या स्वार्थासाठी या संपूर्ण गोष्टीकडे दुर्लक्ष करू शकतात, असे त्यांचे म्हणणे आहे.

वाइल्डर म्हणाले की, चीनचे अध्यक्ष शी जिनपिंग यांनी रशियाचे अध्यक्ष व्लादिमीर पुतीन यांच्याशी वैयक्तिक संबंध निर्माण केले आहेत आणि ते पुतिन यांना अपयशी होताना पाहू शकत नाहीत. ते म्हणाले की, चीनची अर्थव्यवस्था अडचणीत असताना जिनपिंग हे युरोपीय आणि अमेरिकन लोकांना नाराज करू शकत नाहीत. आणि कदाचित हेच कारण असेल की त्यांनी याबद्दल जाहीरपणे काहीही सांगितले नाही.

Web Title: In the background of the war the korean dictator played the such trick america fell on its knees nrhp

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Nov 01, 2024 | 01:36 PM

Topics:  

  • America
  • China
  • Kim Jong Un

संबंधित बातम्या

Imran Khan: ‘Absolutely Not’ चा बदला! अमेरिकेनेच केला इम्रान खान यांचा पत्ता कट; CIAच्या कारस्थानाचा जिवंत पुरावा लीक
1

Imran Khan: ‘Absolutely Not’ चा बदला! अमेरिकेनेच केला इम्रान खान यांचा पत्ता कट; CIAच्या कारस्थानाचा जिवंत पुरावा लीक

Missile Technology : चीनच्या हाती लागला ‘विनाशकारी’ खजिना; जमिनीखालून निघाले क्षेपणास्त्र बनवणारे 17 गूढ दुर्मिळ धातू
2

Missile Technology : चीनच्या हाती लागला ‘विनाशकारी’ खजिना; जमिनीखालून निघाले क्षेपणास्त्र बनवणारे 17 गूढ दुर्मिळ धातू

War Alert: आता युद्धाची वेळ! अमेरिकेच्या छातीवर रशिया आणि इराणचे ‘300’ ड्रोन तैनात; ट्रम्पचा क्युबाला थेट लष्करी कारवाईचा इशारा
3

War Alert: आता युद्धाची वेळ! अमेरिकेच्या छातीवर रशिया आणि इराणचे ‘300’ ड्रोन तैनात; ट्रम्पचा क्युबाला थेट लष्करी कारवाईचा इशारा

China Earthquake : चीनमध्ये लोक गाढ झोपेत असतानाच भूकंपाचा महाभयंकर प्रहार; हाँगकाँगही हादरले, युद्धपातळीवर बचावकार्य सुरू
4

China Earthquake : चीनमध्ये लोक गाढ झोपेत असतानाच भूकंपाचा महाभयंकर प्रहार; हाँगकाँगही हादरले, युद्धपातळीवर बचावकार्य सुरू

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.