
फोटो सौजन्य सोशल मीडिया
पॅलेस्टिनी नागरिकांचे संरक्षण करावे, गाझामधील संघर्ष थांबवावा आणि इस्रायलला होणारा शस्त्रपुरवठा बंद करावा, अशा मागण्या आंदोलकांनी केल्या. या आंदोलनामुळे ब्रिटनमधील इस्रायल-पॅलेस्टाईन संघर्षासंदर्भातील चर्चा पुन्हा ऐरणीवर आली आहे.
लंडनमध्ये काढण्यात आलेल्या या मोर्चात विविध पॅलेस्टाईन समर्थक संघटनांचे कार्यकर्ते आणि नागरिक सहभागी झाले. हातात पॅलेस्टाईनचे झेंडे आणि युद्धविरोधी संदेश असलेले फलक घेऊन आंदोलकांनी गाझामधील लष्करी कारवाईचा निषेध केला.
गाझामधील नागरिकांना सुरक्षित वातावरण मिळावे, त्यांना अन्न, पाणी आणि वैद्यकीय सुविधा उपलब्ध व्हाव्यात, अशी मागणी यावेळी करण्यात आली. युद्धामुळे सामान्य नागरिकांचे जीवन विस्कळीत झाले असून, या परिस्थितीकडे आंतरराष्ट्रीय समुदायाने गांभीर्याने लक्ष द्यावे, असे आंदोलकांचे म्हणणे होते.
या आंदोलनातील प्रमुख मागणी म्हणजे इस्रायलला होणारा शस्त्रपुरवठा थांबवणे. ब्रिटिश सरकारने इस्रायलच्या लष्करी कारवाईबाबत कठोर भूमिका घ्यावी आणि पॅलेस्टिनी नागरिकांच्या संरक्षणासाठी ठोस पावले उचलावीत, अशी मागणी आंदोलकांनी केली.
गाझामधील युद्धामुळे नागरिकांचे मृत्यू, विस्थापन आणि पायाभूत सुविधांचे नुकसान यांसारख्या समस्या गंभीर बनल्या आहेत. त्यामुळे युद्ध थांबवण्यासाठी राजनैतिक प्रयत्न वाढवण्याची गरज असल्याचे पॅलेस्टाईन समर्थक संघटनांनी अधोरेखित केले.
मोर्चाच्या पार्श्वभूमीवर लंडन पोलिसांनी संबंधित परिसरात सुरक्षा व्यवस्था वाढवली. मोठ्या संख्येने नागरिक सहभागी होण्याची शक्यता लक्षात घेऊन वाहतूक आणि गर्दीचे नियोजन करण्यात आले. आंदोलनादरम्यान कायदा आणि सुव्यवस्था कायम राखण्यावर पोलिसांचा भर होता.
इस्रायल-पॅलेस्टाईन संघर्षावरून ब्रिटनसह अनेक देशांमध्ये आंदोलने आणि राजकीय चर्चा सुरू आहेत. एका बाजूला पॅलेस्टिनी नागरिकांच्या संरक्षणाची मागणी होत आहे, तर दुसरीकडे इस्रायलच्या सुरक्षेचा आणि हमासच्या हल्ल्यांचा मुद्दाही चर्चेत आहे. अशा परिस्थितीत लंडनमधील मोर्चाने युद्ध थांबवण्याच्या आणि नागरिकांचे संरक्षण करण्याच्या मागण्यांना पुन्हा अधोरेखित केले.