Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • Marathi News |
  • Gold Rate |
  • IND vs NZ |
  • Women's Premier League 2026
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

BRICS : वर्षात 13 महिने असतात, कॅलेंडर 2018 दाखवते; पंतप्रधान मोदी देणार आहेत ‘अशा’ देशाला भेट, जाणून घ्या खासियत

PM Modi visit to Ethiopia : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी त्यांच्या तीन देशांच्या दौऱ्याचा भाग म्हणून 16-17 डिसेंबर 2025 रोजी इथिओपियाला भेट देतील, जो या वर्षीचा त्यांचा तिसरा आफ्रिकन दौरा असेल.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Dec 12, 2025 | 10:47 AM
Prime Minister Narendra Modi will visit Ethiopia on December 16-17 2025 as part of his three-nation tour

Prime Minister Narendra Modi will visit Ethiopia on December 16-17 2025 as part of his three-nation tour

Follow Us
Close
Follow Us:
  • पंतप्रधान नरेंद्र मोदी १५ ते १८ डिसेंबर २०२५ या तीन देशांच्या दौऱ्यावर असून, १६ आणि १७ डिसेंबर रोजी इथिओपियाला भेट देतील. 
  •  इथिओपिया हे गीझ कॅलेंडर (Ge’ez Calendar) पाळतो, ज्यात १२ ऐवजी १३ महिने असतात आणि ते जगाच्या इतर भागापेक्षा सात वर्षे मागे आहे (२०२५ मध्ये ते २०१७/२०१८ कॅलेंडर दाखवते).
  •  ग्लोबल साउथ (Global South) बळकट करण्यासाठी इथिओपिया महत्त्वाचा आहे. 

PM Modi Ethiopia Visit December 2025 : पंतप्रधान नरेंद्र मोदी (Narendra Modi) यांचा १५ ते १८ डिसेंबर २०२५ या कालावधीतील तीन देशांचा दौरा जागतिक दक्षिणेच्या (Global South) वाढत्या भूमिकेच्या दृष्टीने अत्यंत महत्त्वाचा आहे. विशेषतः १६ आणि १७ डिसेंबर रोजी होणारा इथिओपियाचा (Ethiopia) दौरा धोरणात्मक (Strategic) मानला जात आहे, कारण या वर्षातील हा त्यांचा तिसरा आफ्रिकन दौरा आहे. इथिओपिया, पूर्व आफ्रिकेतील हा महत्त्वाचा देश २०२३ मध्ये BRICS (ब्राझील, रशिया, भारत, चीन आणि दक्षिण आफ्रिका) मध्ये सामील झाला होता, ज्यात भारताने मोठी भूमिका बजावली होती. BRICS अमेरिकेसाठी मोठे आव्हान बनले आहे, ज्यामुळे ग्लोबल साउथच्या या बळकटीकरणामुळे अनेक शक्तिशाली देश अस्वस्थ आहेत. इथिओपियाचे पंतप्रधान अबी अहमद हे भारताच्या नेतृत्वाचे उघडपणे समर्थन करतात आणि त्यांनी अनेक ग्लोबल साउथ बैठकांमध्ये भाग घेतला आहे. त्यांनी सातत्याने भारताला या गटाचा नैसर्गिक नेता (Natural Leader) म्हणून वर्णन केले आहे. यामुळे मोदींचा हा दौरा भारत-आफ्रिका संबंधांना अधिक मजबूत करण्यासाठी महत्त्वपूर्ण ठरणार आहे.

 भारत इथिओपियाचा दुसरा मोठा व्यापारी भागीदार: गुंतवणुकीची मोठी आकडेवारी

भारत आणि इथिओपियाचे संबंध केवळ राजकीय नसून, आर्थिक भागीदारी (Economic Partnership) देखील खूप मजबूत आहे. भारत हा इथिओपियाचा दुसरा सर्वात मोठा व्यापारी आणि तिसरा सर्वात मोठा गुंतवणूक भागीदार आहे.

  • येथे ६५० भारतीय कंपन्यांना गुंतवणूक परवाने मिळाले आहेत.
  • जवळजवळ ३ अब्ज डॉलर्सची (सुमारे २५ हजार कोटी रुपये) गुंतवणूक आधीच झाली आहे.
  • २०२३-२४ मध्ये भारताने इथिओपियाला अंदाजे ४९० दशलक्ष डॉलर्सच्या (सुमारे ४०७५ कोटी रुपये) वस्तू निर्यात केल्या.

संरक्षण, आयटी, शेती, शिक्षण, गुंतवणूक, व्यापार आणि लोकांमधील संपर्क यासह विविध मुद्द्यांवर दोन्ही देशांनी चर्चा केली आहे, ज्यामुळे हे संबंध व्यापाराच्या पलीकडे जाऊन शिक्षण आणि रोजगार या क्षेत्रांनाही बळकट करतात.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Japan Earthquake EQL: डोळ्यांचे पारणे फेडणारे दृश्य! जपानमध्ये 7.5 तीव्रतेच्या भूकंपापूर्वी आकाशात दिसला ‘रहस्यमय’ निळा प्रकाश

 इथिओपियाचे वैशिष्ट्य: १३ महिने आणि २०१७ चे कॅलेंडर!

पूर्व आफ्रिकेत स्थित, आफ्रिकेचा शिंग (Horn of Africa) म्हणून ओळखला जाणारा इथिओपिया, त्याच्या काही अनोख्या वैशिष्ट्यांसाठी (Unique Features) ओळखला जातो. इथिओपियाचे सर्वात मोठे वैशिष्ट्य म्हणजे तेथे पाळले जाणारे गीझ कॅलेंडर (Ge’ez Calendar). या कॅलेंडरमध्ये १२ ऐवजी १३ महिन्यांचे वर्ष असते. विशेष म्हणजे, येथील लोक येशू ख्रिस्ताच्या जन्माच्या सात किंवा आठ वर्षांपूर्वीचे कॅलेंडर पाळतात. त्यामुळे हा देश जगाच्या इतर भागापेक्षा सात वर्षे मागे आहे. म्हणजे, जेव्हा आपण २०२५ मध्ये आहोत, तेव्हा इथिओपियाचे कॅलेंडर २०१७/२०१८ दाखवते! या देशाची राजधानी अदिस अबाबा (Addis Ababa) आहे आणि लोकसंख्या १३० दशलक्षाहून अधिक आहे. जरी त्याचा विकास दर (८.१%) चांगला असला तरी, तो जगातील सर्वात गरीब देशांमध्ये गणला जातो.

PM Modi to visit Jordan, Ethiopia and Oman Read @ANI Story | https://t.co/l8qnOaawNm#PMModi #Jordan #Ethiopia #Oman pic.twitter.com/Ioazd8AFv0 — ANI Digital (@ani_digital) December 11, 2025

credit : social media and Twitter

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Protest: Balochistanमध्ये ‘राज्य पुरस्कृत क्रूरते’विरुद्ध जनतेचा एल्गार! केच जिल्ह्यात अंदाधुंद गोळीबार; महिला जखमी

 गुजरातचे जुने नाते आणि शिक्षकांचा आदर

भारत आणि इथिओपियाचे संबंध नवीन नाहीत. जवळजवळ १५० वर्षांपूर्वी येथे स्थायिक झालेल्या भारतीयांमध्ये गुजरातच्या लोकांची संख्या सर्वाधिक होती. वसाहतवादी काळात हजारो भारतीय शिक्षक इथिओपियन शाळांमध्ये शिकवत असत आणि त्यांना खूप आदर दिला जात असे. आजही, सुमारे १५० भारतीय प्राध्यापक तेथील विद्यापीठांमध्ये काम करतात, जे दोन्ही देशांमधील दीर्घकालीन शैक्षणिक संबंध दर्शवतात.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: इथिओपियात पाळल्या जाणाऱ्या कॅलेंडरमध्ये किती महिने असतात?

    Ans: १३ महिने (गीझ कॅलेंडर).

  • Que: भारत इथिओपियाचा कितवा मोठा गुंतवणूक भागीदार आहे?

    Ans: तिसरा सर्वात मोठा गुंतवणूक भागीदार.

  • Que: इथिओपिया BRICS मध्ये कधी सामील झाला?

    Ans: २०२३ मध्ये.

Web Title: Prime minister narendra modi will visit ethiopia on december 16 17 2025 as part of his three nation tour

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Dec 12, 2025 | 10:47 AM

Topics:  

  • International Political news
  • PM Narendra Modi

संबंधित बातम्या

Seven Budgets, One Vision: मोदींच्या आर्थिक टीमचा सर्वात विश्वासार्ह चेहरा;अर्थमंत्री सीतारमण यांच्यावर मोदींचा अढळ विश्वास का?
1

Seven Budgets, One Vision: मोदींच्या आर्थिक टीमचा सर्वात विश्वासार्ह चेहरा;अर्थमंत्री सीतारमण यांच्यावर मोदींचा अढळ विश्वास का?

पुण्यात बँक कर्मचारी आक्रमक, जोरदार निदर्शने; नेमकं मागण्या काय?
2

पुण्यात बँक कर्मचारी आक्रमक, जोरदार निदर्शने; नेमकं मागण्या काय?

PM Modi on India-EU trade: भारत–EU चा FTA ऐतिहासिक करार! भारताचे पंतप्रधान मोदी म्हणाले,’हा केवळ व्यापार.. 
3

PM Modi on India-EU trade: भारत–EU चा FTA ऐतिहासिक करार! भारताचे पंतप्रधान मोदी म्हणाले,’हा केवळ व्यापार.. 

Republic Day 2026: प्रजासत्ताकदिनी कर्तव्यपथावर अमेरिकन ‘अपाचे’चा थरार; ट्रम्प म्हणाले, ‘आमचे भारताशी ऐतिहासिक बंध’
4

Republic Day 2026: प्रजासत्ताकदिनी कर्तव्यपथावर अमेरिकन ‘अपाचे’चा थरार; ट्रम्प म्हणाले, ‘आमचे भारताशी ऐतिहासिक बंध’

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.