Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • IPL 2026 |
  • Gold Rate |
  • Ashok Kharat |
  • US-Israel Iran War
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

RIAC: रशियाची नवी खेळी! भारतासोबतची मैत्री आता केवळ वरवरची नसेल; तद्यांनी मांडला परराष्ट्र धोरणाचा नवा ‘रोडमॅप’

India-Russia Relations: डॉ. ट्रेनिन म्हणाले की, आपण चीन आणि भारत यांच्यात सकारात्मक संतुलन राखले पाहिजे, जेणेकरून अमेरिका भारताचा वापर चीनविरुद्ध आणि पर्यायाने अप्रत्यक्षपणे आपल्याविरुद्ध करू शकणार नाही.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Apr 05, 2026 | 02:00 PM
russia india china strategic balance dmitri trenin riac report 2026

russia india china strategic balance dmitri trenin riac report 2026

Follow Us
Close
Follow Us:
  • रशियाचा नवा ‘भारत प्लॅन’
  • अमेरिकेचा डाव उधळणार
  • ‘नवीन महायुद्धा’चा इशारा

Russia India China relations 2026 : जागतिक राजकारणात सध्या इराण युद्ध आणि युक्रेन संघर्षामुळे कमालीची अशांतता पसरलेली असताना, रशियाने भारतासोबतच्या आपल्या मैत्रीला एका नव्या उंचीवर नेण्याचे संकेत दिले आहेत. रशियाची (Russia)अत्यंत प्रतिष्ठेची आणि क्रेमलिन-समर्थित थिंक टँक ‘रशियन इंटरनॅशनल अफेअर्स कौन्सिल’ (RIAC) चे नवनिर्वाचित अध्यक्ष डॉ. दिमित्री ट्रेनीन यांनी भारत (India) आणि चीनसोबतच्या संबंधांबाबत केलेले विधान सध्या जागतिक चर्चेचा विषय ठरले आहे. डॉ. ट्रेनीन यांच्या मते, रशियाला जर जागतिक महासत्ता म्हणून आपले स्थान टिकवायचे असेल, तर त्यांना भारत आणि चीन या दोन आशियाई बलाढ्य देशांमध्ये ‘सकारात्मक संतुलन’ राखावे लागेल.

भारतासोबतचे संबंध ‘वरवरचे’ का?

शुक्रवारी, ३ एप्रिल २०२६ रोजी रशियन दैनिक ‘कोमरसँट’ला दिलेल्या मुलाखतीत डॉ. ट्रेनीन यांनी एक प्रांजळ कबुली दिली. ते म्हणाले की, रशियाची भारताकडे पाहण्याची धारणा अजूनही काहीशी वरवरची आहे. चीन हा रशियाचा सर्वात मोठा शेजारी असल्याने रशियाचे चीनकडे पद्धतशीर लक्ष असते, परंतु भारताचे वाढते जागतिक महत्त्व पाहता आता भारतालाही तितकेच महत्त्व देणे रशियासाठी अनिवार्य आहे. भारतासोबतचे संबंध केवळ जुन्या मैत्रीच्या आठवणींवर न ठेवता, ते आधुनिक काळातील लष्करी, तांत्रिक आणि सामरिक गरजांनुसार अपडेट करणे ही रशियाची प्राथमिकता असणार आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Iran Pakistan Ties : एक ट्विट अन् सगळं शांत! इराणच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी पाकिस्तानला दिलेला ‘तो’ निरोप नक्की काय होता?

अमेरिकेच्या ‘प्रोक्सी वॉर’ला रोखण्याची रणनीती

डॉ. ट्रेनीन यांनी सर्वात मोठा इशारा अमेरिकेच्या संदर्भात दिला आहे. रशियाला भीती आहे की, अमेरिका भारताचा वापर चीनला रोखण्यासाठी करेल आणि पर्यायाने तो रशियाच्या हिताच्या आड येईल. रशियाचा असा विश्वास आहे की, जर रशियाने भारत आणि चीन या दोघांशीही स्वतंत्र आणि मजबूत संबंध ठेवले, तर आशियामध्ये अमेरिकेचे वर्चस्व कमी होईल. “आम्ही एक सार्वभौम राष्ट्र आहोत आणि कोणाच्याही दबावाला बळी पडणार नाही,” असे म्हणत ट्रेनीन यांनी रशिया कोणत्याही तिसऱ्या देशाच्या सांगण्यावरून भारताशी असलेले संबंध बिघडवणार नाही, हे स्पष्ट केले आहे.

Russia must better understand Ukraine; recognize that Europe is no longer a vassal of the U.S.; and avoid becoming anyone’s junior partner, says new President of Russian International Affairs Council Dmitri Trenin.​​​​​​​​​​​​​​​​ 🔗 Source: https://t.co/1MfqW2sRiO pic.twitter.com/kmRXWoFroT — Russia Direct (@RussiaDirect) April 4, 2026

credit – social media and Twitter

‘तिसरे महायुद्ध’ की ‘नवीन महायुद्ध’?

७० वर्षीय डॉ. दिमित्री ट्रेनीन, जे एकेकाळी सोव्हिएत सैन्यात कर्नल होते, त्यांनी सध्याच्या जागतिक स्थितीचे वर्णन अत्यंत नाट्यमय आणि अशांत असे केले आहे. त्यांना ‘तिसरे महायुद्ध’ हा शब्द वापरणे मान्य नाही. त्यांच्या मते, आपण सध्या ‘एक नवीन महायुद्ध’ अनुभवत आहोत. हे युद्ध जुन्या महायुद्धांसारखे केवळ जमिनीवर लढले जात नाही, तर ते अणुशस्त्रे, अवकाश तंत्रज्ञान आणि आर्थिक निर्बंधांच्या माध्यमातून लढले जात आहे. अशा परिस्थितीत भारतासारखा शांतताप्रिय आणि वाढत्या अर्थव्यवस्थेचा देश रशियासाठी सर्वात मोठा आधारस्तंभ ठरू शकतो.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : US Pilot Rescue : इराणच्या जबड्यातून वैमानिकाची सुटका! अमेरिकेचा थरारक ‘रेस्क्यू मिशन’; ट्रम्प यांचा शत्रूला सज्जड दम

भारताची वाढती ताकद

डॉ. ट्रेनीन यांची नियुक्ती आणि त्यांचे भारताविषयीचे विधान हे दर्शवते की, रशिया आता आशियामध्ये भारताशिवाय एक पाऊलही पुढे टाकू शकत नाही. भारताने आपली ‘नो-अलाईन्मेंट’ पॉलिसी सोडून स्वतःचे हित जोपासण्यास सुरुवात केल्यामुळे रशिया आता भारताला अधिक सन्मानाने आणि गांभीर्याने वागवत आहे. येणाऱ्या काळात भारत, रशिया आणि चीन ही त्रिसूत्री जगाचे नवे सत्ताकेंद्र बनते की अमेरिका यांत फूट पाडण्यात यशस्वी होते, हे पाहणे महत्त्वाचे ठरेल.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: डॉ. दिमित्री ट्रेनीन यांनी भारत-रशिया संबंधांबाबत काय म्हटले?

    Ans: नी भारत आणि चीनमध्ये सकारात्मक संतुलन राखण्याचे आवाहन केले असून, भारतासोबतचे संबंध अधिक सखोल आणि पद्धतशीर करण्याची गरज व्यक्त केली आहे.

  • Que: रशियाला अमेरिकेबद्दल कोणती भीती आहे?

    Ans: अमेरिकेने भारताचा वापर चीन आणि पर्यायाने रशियाच्या विरोधात करू नये, यासाठी रशिया सावध आहे.

  • Que: 'नवीन महायुद्ध' म्हणजे काय?

    Ans: डॉ. ट्रेनीन यांच्या मते, सध्याचे जागतिक संघर्ष जुन्या महायुद्धांपेक्षा वेगळे असून ते तंत्रज्ञान आणि सामरिक दबावावर आधारित आहेत, ज्याला त्यांनी 'नवीन महायुद्ध' म्हटले आहे.

Web Title: Russia india china strategic balance dmitri trenin riac report 2026

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Apr 05, 2026 | 02:00 PM

Topics:  

  • India Russia relations
  • Russia
  • World news

संबंधित बातम्या

India China Trade : भारत-चीन व्यापारात नवे वळण! ड्रॅगनने बदलले सूर, द्विपक्षीय व्यापार सुधारण्याची इच्छा
1

India China Trade : भारत-चीन व्यापारात नवे वळण! ड्रॅगनने बदलले सूर, द्विपक्षीय व्यापार सुधारण्याची इच्छा

‘या मुर्खाला थांबवा, नाहीतर….’ ; IAEA चे माजी अधिकारी UN च्या मौनावर संतप्त; ट्रम्प यांच्यावर सडकून टीका
2

‘या मुर्खाला थांबवा, नाहीतर….’ ; IAEA चे माजी अधिकारी UN च्या मौनावर संतप्त; ट्रम्प यांच्यावर सडकून टीका

Iran Pakistan Ties : एक ट्विट अन् सगळं शांत! इराणच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी पाकिस्तानला दिलेला ‘तो’ निरोप नक्की काय होता?
3

Iran Pakistan Ties : एक ट्विट अन् सगळं शांत! इराणच्या परराष्ट्र मंत्र्यांनी पाकिस्तानला दिलेला ‘तो’ निरोप नक्की काय होता?

Rini Sampath: तामिळनाडूची लेक अमेरिकेत गाजवणार मैदान! रिनी संपत महापौरपदाच्या शर्यतीत; लोकांच्या नजरा खिळल्या निवडणुकीवर
4

Rini Sampath: तामिळनाडूची लेक अमेरिकेत गाजवणार मैदान! रिनी संपत महापौरपदाच्या शर्यतीत; लोकांच्या नजरा खिळल्या निवडणुकीवर

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.