फोटो सौजन्य सोशल मीडिया
कुसरा : व्याप्त वेस्ट बँकमधील कुसरा या पॅलेस्टिनी गावात डझनभर इस्रायली वसाहतवाद्यांनी घुसखोरी केल्याची घटना समोर आली आहे. स्थानिक सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, बांधकाम सुरू असलेल्या एका ठिकाणी हे वसाहतवादी दाखल झाले. त्यानंतर तेथे काम करणाऱ्या पॅलेस्टिनी रहिवाशांवर दगडफेक करून हल्ला करण्यात आल्याचे सांगण्यात आले.
कुसरा हे नाब्लूसच्या दक्षिणेला असलेले पॅलेस्टिनी गाव असून, या भागात पॅलेस्टिनी नागरिक आणि इस्रायली वसाहतवाद्यांमध्ये यापूर्वीही तणावाच्या घटना घडल्या आहेत. त्यामुळे ताज्या घटनेने परिसरातील वातावरण आणखी तणावपूर्ण झाले आहे.
बांधकामाच्या ठिकाणी काम करणाऱ्या नागरिकांना अचानक झालेल्या या हल्ल्यामुळे कामकाजात अडथळा निर्माण झाला. दगडफेकीमुळे परिसरात भीतीचे वातावरण निर्माण झाले असून, स्थानिक नागरिकांमध्येही चिंता वाढली आहे.
Russia-Ukraine War : डोनेत्स्क आणि सुमीमध्ये रशियाचा मोठा दावा; तीन गावांवर ताबा मिळवल्याचे म्हणणे
स्थानिक सूत्रांच्या माहितीनुसार, वसाहतवाद्यांनी बांधकामाच्या ठिकाणी उपस्थित असलेल्या पॅलेस्टिनी रहिवाशांना लक्ष्य केले. त्यांच्यावर दगडफेक करण्यात आली आणि हल्ला केल्याचा आरोप आहे. या घटनेमुळे कामगारांच्या सुरक्षिततेचा प्रश्न पुन्हा ऐरणीवर आला आहे.
वेस्ट बँकमध्ये पॅलेस्टिनी नागरिक आणि इस्रायली वसाहतवाद्यांमधील संघर्षाच्या घटना सातत्याने समोर येत आहेत. अनेकदा शेती, जमीन, बांधकाम किंवा स्थानिक मार्गांच्या वापरावरून वाद निर्माण होतात. अशा घटनांमध्ये दगडफेक, मारहाण आणि मालमत्तेचे नुकसान झाल्याचे आरोप केले जातात.
कुसरामध्ये घडलेल्या ताज्या घटनेमुळे स्थानिक नागरिकांमध्ये असुरक्षिततेची भावना वाढली आहे. बांधकामाच्या ठिकाणी काम करणाऱ्या नागरिकांवरच हल्ला झाल्याने रोजच्या रोजगारासाठी घराबाहेर पडणाऱ्या पॅलेस्टिनी नागरिकांच्या सुरक्षेचा मुद्दाही महत्त्वाचा ठरत आहे.
वेस्ट बँकमध्ये इस्रायली वसाहतींचा विस्तार आणि पॅलेस्टिनी नागरिकांवरील कथित हल्ले हा दीर्घकाळापासून वादाचा विषय आहे. विविध भागांमध्ये वसाहतवाद्यांकडून पॅलेस्टिनी नागरिकांना लक्ष्य केल्याचे आरोप होत असतात. दुसरीकडे, इस्रायली बाजूकडून सुरक्षेचे कारण पुढे केले जाते.
कुसरा परिसरातही यापूर्वी वसाहतवादी आणि स्थानिक पॅलेस्टिनी नागरिकांमध्ये संघर्षाच्या घटना घडल्या आहेत. त्यामुळे नव्या घटनेनंतर परिस्थितीवर लक्ष ठेवले जात आहे.
पॅलेस्टिनी नागरिकांच्या म्हणण्यानुसार, अशा घटनांमुळे त्यांना त्यांच्या जमिनीवर आणि कामाच्या ठिकाणीही सुरक्षित वाटत नाही. दुसरीकडे, वेस्ट बँकमधील वाढता तणाव हा इस्रायल-पॅलेस्टाइन संघर्षातील व्यापक प्रश्नांशी जोडलेला आहे.
कुसरा गावातील या घटनेनंतर स्थानिक पातळीवर सुरक्षेची मागणी वाढण्याची शक्यता आहे. बांधकामाच्या ठिकाणी झालेल्या दगडफेकीच्या घटनेमुळे पॅलेस्टिनी कामगारांच्या सुरक्षेबरोबरच वेस्ट बँकमधील वाढत्या तणावाकडे पुन्हा एकदा लक्ष वेधले गेले आहे.






