'...मला राजीनामा द्यायचा आहे', अखिलेश यादव यांनी संसदेत असं का म्हणाले? (फोटो सौजन्य-X)
Akhilesh Yadav Lok Sabha News Marathi: समाजवादी पक्षाचे राष्ट्रीय अध्यक्ष अखिलेश यादव यांनी मंगळवारी (4 फेब्रुवारी 2025) लोकसभेत राष्ट्रपतींच्या अभिभाषणावर बोलण्यापूर्वी महाकुंभ चेंगराचेंगरीचा मुद्दा उपस्थित केला. यावेळी भाजप सरकारवर आकडे लपवल्याचा आरोप करत त्यांनी प्रश्न उपस्थित केला की, ही दुर्घटना कशी घडली? सपा प्रमुख म्हणाले की, कुंभ पहिल्यांदाच होत नाहीये. ते शतकानुशतके आयोजित केले गेले आहे. जो कोणी राज्य करत असे त्याने महाकुंभ आणि अशा कार्यक्रमांची व्यवस्था केली असती. एकीकडे १४४ वर्षांनंतर होणाऱ्या कुंभमेळ्याबद्दल खूप प्रसिद्धी होती. १०० कोटी लोकांच्या आगमनाची व्यवस्था सरकारने केली आहे असे आम्ही टीव्ही चॅनेलवर ऐकत राहिलो. जर हे चुकीचे असेल तर मी तुमच्याकडून राजीनामा देऊ इच्छितो.
कन्नौज येथील सपा खासदार अखिलेश यादव यांनी आज लोकसभेत सर्वांना आश्चर्यचकित केले. यावेळी अखिलेश यादव यांनी सांगितले की, महाकुंभाला केवळ ११४ वर्षांचा दुर्मिळ योगायोग म्हणून वर्णन करण्यात आले नाही तर असेही म्हटले गेले की पृथ्वीवर अशा डिजिटल आणि आधुनिक तंत्रज्ञानाचा वापर करून महाकुंभ होणार आहे. सीसीटीव्ही, ड्रोन आणि लाईव्ह स्ट्रीमिंगच्या आधारे डिजिटल कुंभमेळा आयोजित करण्याचा दावा करणारे मृतांची माहिती देऊ शकत नाहीत. एकीकडे, लोक डिजिटल, डिजिटल म्हणताना कधीच थकत नाहीत पण जेव्हा कुंभमेळ्यात एवढी मोठी दुर्घटना घडली आहे, तेव्हा सरकार डिजिटल देऊ शकत नाही. कुंभमेळ्यात आपलेच लोक मारले गेले आहेत, ज्यामध्ये कुटुंबातील प्रत्येक नातेवाईक मृत्युमुखी पडला आहे. काही लोकांच्या पालकांचा, काही लोकांच्या सुना, काका-काकूंचा आणि मुलांचा डेटा अजूनही गहाळ आहे. लोकांना हरवलेले आणि सापडलेले केंद्रही सापडत नाही.
सपा अध्यक्ष म्हणाले की जर माननीय सदस्यांना ऐकू येत नसेल तर… या वेळी अनेक सदस्य आवाज करत होते. अखिलेश म्हणाले की, असे म्हटले जात होते की हे १४४ वर्षांनंतर घडत आहे, माझ्या माहितीनुसार, ज्यांना या गोष्टी समजतात त्यांना माहित आहे की कुंभ जे काही होईल ते १४४ वर्षांनी होईल. नक्षत्र असे आहेत. मी सरकारला सांगू इच्छितो की सतयुगापासून कलियुगापर्यंत, संत, महात्मे आणि साधू शुभ मुहूर्तानुसार शाही स्नान करतात अशी एक शाश्वत परंपरा आहे. यामध्ये, नक्षत्रांनुसार तयार होणारा योगायोग म्हणजे शाही स्नानासाठी शुभ मुहूर्त, पण भाजप सरकारच्या काळात शाश्वत परंपरा खंडित झाली.
तसेच सरकारने प्रथम संत समुदायाला शाही स्नान रद्द करण्याचे आदेश दिले. नंतर जेव्हा हा मुद्दा देशभर उपस्थित झाला तेव्हा त्यांनी आखाड्यांनी स्नानासाठी यावे असे आदेश दिले. अखिलेशने शुभ मुहूर्तावर भर दिला. आम्ही तिथे पाहिले की लोक पुण्य कमविण्यासाठी आले होते आणि त्यांनी त्यांच्या प्रियजनांचे मृतदेह घेऊन गेले. विरोधी पक्षाच्या सदस्यांनी लाज-लाजच्या घोषणा दिल्या. जेव्हा ही माहिती कळली तेव्हा काही लोकांना आपला जीव गमवावा लागला. मृतदेह शवागारात पडले होते आणि सरकार काय करत असेल याचा अंदाज लावा. त्यांच्या सरकारी हेलिकॉप्टरमध्ये फुले भरली जात होती. ही कोणत्या शाश्वत परंपरेची आहे? जिथे मृतदेह आणि असंख्य कपडे, साड्या आणि चप्पल होते, तिथे जेसीबी मशीन आणि ट्रॅक्टर ट्रॉलीच्या मदतीने ते काढण्यात आले. ते कुठे फेकले गेले हे कोणालाही माहिती नाही. जेव्हा त्यांना वाटले की तिथे एक दुर्गंधी आहे, तेव्हा या सरकारने ते लपवायला सुरुवात केली. हा त्यांचा महाकुंभ कार्यक्रम आहे.