फोटो सौजन्य- pinterest
रस्त्याच्या कडेला पांढरे खोड असलेले एक उंच झाड तुम्ही पाहिले असेल. या झाडाचे नाव निलगिरी आहे. या झाडाच्या पानांपासून ते सालापर्यंत सर्व काही फायदेशीर आहे. याला विक्स ट्री देखील म्हणू शकता. कारण विक्समध्ये प्रामुख्याने निलगिरीचे तेल मिसळले जाते. दरम्यान, या झाडांची पाने कधीही थेट खाऊ नयेत, अन्यथा ती नुकसान करू शकतात. निलगिरीचा वापर करण्याचे काय आहेत फायदे, जाणून घ्या.
निलगिरी तेलामध्ये बुरशीविरोधी गुणधर्म असतात. ज्यामुळे अनेक प्रकारचे संसर्ग दूर होतात. याशिवाय त्यात दाहक-विरोधी गुणधर्म देखील आढळतात. निलगिरीच्या पानांपासून बनवलेली चहा. या पानांची वाफ घेतल्याने श्वास घेण्यासाठी देखील फायदेशीर आहे. या पानांपासून काढलेले तेल, निलगिरी तेल, वापरले जाऊ शकते. निलगिरीच्या सालाचा देखील वापर केला जाऊ शकतो. ज्यामुळे नागीण, फोड आणि गुडघेदुखीपासून आराम मिळतो. दमा आणि श्वसनाच्या समस्या दूर करण्यासाठी देखील निलगिरीची पाने वापरली जातात.
लहान मुलांचे नाक अनेकदा सर्दी खोकल्यामुळे बंद होते. ज्यामध्ये, या झाडांची साल जाळून आणि मुलाला या धुराचा वास घेण्यास लावल्याने, बंद झालेले नाक लवकर आणि कोणत्याही औषधाशिवाय उघडते.
जेव्हा तुम्हाला निलगिरीच्या तेलाचा वास येतो तेव्हा ते सर्दी आणि खोकल्यापासून आराम देण्यास तसेच बंद नाक साफ करण्यास मदत करते. दरम्यान हे लक्षात देखील ठेवले पाहिजे की, निलगिरीचे तेल कधीही सेवन करु नये अन्यथा, ते विषारी परिणाम देऊ शकते.
निलगिरीच्या पानांचा अर्क त्वचेवर लावल्याने कोरडेपणाची समस्या दूर होते. पानांचे अर्क त्वचेतील सिरॅमाइड उत्पादनास उत्तेजन देण्यास मदत करतात. जे त्वचेखाली पाणी साठवण्यास मदत करते आणि ते कोरडे होण्यापासून रोखते.
निलगिरीच्या तेलाचा वास घेतल्याने वेदना कमी होतात; त्यात दाहक-विरोधी आणि वेदनाशामक संयुगे असतात. एखाद्या व्यक्तीला खूप वेदना होत असल्यास याचा वापर करणे फायदेशीर ठरु शकतो.
जर दुखापतीमुळे जखम झाली असेल तर निलगिरीच्या तेलाने मलमपट्टी केल्याने वेदना कमी होण्यास मदत होते.
निलगिरी आणि लवंगाचे तेल एकत्र करुन अंगाला लावल्यास डास अंगांजवळ येत नाही. लिंबू निलगिरीच्या झाडापासून मिळवलेले निलगिरी तेल कीटकनाशक म्हणून वापरले जाते.
(टीप लाइफस्टाइलमध्ये दिलेल्या टिप्स आणि हेल्थ इत्यादी संबंधित लेख/ बातम्या केवळ वाचकांच्या माहितीसाठी आहेत. आमचे उद्दिष्ट फक्त वाचकांना माहिती देणे आहे. Navrashtra या तथ्यांची पुष्टी करु शकत नाही)