
साकिब हुसैनचा प्रवास (फोटो सौजन्य - इन्स्टाग्राम)
साकिबने चार बळी घेऊन आपला पदार्पणाचा सामना अविस्मरणीय बनवला. त्याची ही कामगिरी यासाठीही अविस्मरणीय आहे, कारण राजस्थान रॉयल्सने यापूर्वी सलग चार सामने जिंकले होते. या संघाची फलंदाजी सर्वात धोकादायक मानली जात होती, पण साकिबने त्यांना पूर्णपणे शांत केले. एका तरुण खेळाडूसाठी बराच काळ वाट पाहणे आणि मग लगेचच चांगली कामगिरी करणे सोपे नसते. बिहारच्या या वेगवान गोलंदाजाने मिळालेल्या संधीचा पुरेपूर फायदा घेतला. पदार्पण करणारा सहकारी प्रफुल्ल हिंगे याच्यासोबत त्याने सनरायझर्स हैदराबादला एका अविस्मरणीय विजयाकडे नेले. दोघांनी प्रत्येकी चार बळी घेत सनरायझर्स हैदराबादला (SRH) या हंगामातील दुसरा विजय मिळवून दिला.
साकिबचा धैर्यशील प्रवास
शाकिबचा आयपीएलपर्यंतचा प्रवास हा धैर्य आणि त्यागाची कहाणी आहे. २००४ मध्ये एका सामान्य कुटुंबात जन्मलेल्या शाकिबला लहानपणी आर्थिक अडचणींचा सामना करावा लागला. त्याचे वडील, अली अहमद हुसेन, एक शेतकरी होते. गुडघ्याच्या दुखापतीनंतर त्यांना आपली नोकरी सोडावी लागली. शाकिबच्या लवकरच लक्षात आले की त्याला शक्य होईल त्या मार्गाने आपल्या कुटुंबाला आधार द्यावा लागेल. एके वेळी, त्याला भारतीय सैन्यात भरती व्हायचे होते आणि तो दररोज स्थानिक मैदानावर धावायला जायचा. तिथेच त्याने क्रिकेटचा चेंडू उचलला आणि आपल्या नैसर्गिक चपळाईमुळे तो लवकरच या खेळात रमून गेला.
आपल्या कुटुंबाला आधार देण्यासाठी, शाकिबने आजूबाजूच्या परिसरात टेनिस बॉल स्पर्धा खेळायला सुरुवात केली, ज्यातून तो प्रत्येक सामन्यामागे सुमारे ५०० ते १००० रुपये कमवत असे. ही रक्कम फार मोठी नव्हती, पण कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करण्यासाठी ती पुरेशी होती. जेव्हा त्याने वेगवान गोलंदाजी गांभीर्याने घ्यायला सुरुवात केली, तेव्हा त्याच्या लक्षात आले की प्रगती करण्यासाठी त्याला योग्य उपकरणांची, विशेषतः स्पाइक्सची गरज आहे. कुटुंबाची आर्थिक परिस्थिती अत्यंत बिकट होती आणि हे स्वप्न खूप दूरचे वाटत होते. मग त्याची आई, सुबुक्तारा खातून, यांनी आपले दागिने विकून त्याच्यासाठी स्पाइक्स विकत घेतले. ही गोष्ट त्यांनी कोलकाता नाईट रायडर्सच्या यूट्यूब चॅनलवरील एका व्हिडिओमध्ये सांगितली.
आईचा व्हिडिओ होतोय व्हायरल
जेव्हा तिच्या मुलाने आईला सांगितले की त्याच्याकडे खेळायला शूज नाहीत, तेव्हा सुबुक्ताराचे हृदय द्रवले. तिने आपले दागिने विकले आणि हा क्षण शाकिबच्या हृदयात कायमचा कोरला गेला. शाकिबने आणखी कठोर परिश्रम करण्यास सुरुवात केली. हळूहळू, त्याचा खेळ सुधारला आणि त्याच्या मेहनतीचे फळ मिळू लागले. एक मोठी संधी चालून आली जेव्हा चेन्नई सुपर किंग्सने त्याला सय्यद मुश्ताक अली ट्रॉफीमध्ये गोलंदाजी करताना पाहिले आणि नेट बॉलर म्हणून आमंत्रित केले, ज्यामुळे त्याला आयपीएलचा पहिला अनुभव मिळाला.
KKR मध्ये होता एक वर्ष
साकिबने KKR सोबत एक वर्ष घालवले. आयपीएल २०२४ च्या मेगा लिलावात तो पहिल्यांदाच विकला गेला नाही, पण यामुळे तो निराश झाला नाही. त्याने त्याचे प्रशिक्षक रॉबिन सिंग यांच्याशी बोलून हे ओळखले की, ताशी १४०-१४२ किमी वेगाने गोलंदाजी केल्याने त्याची प्रगती होणार नाही. त्याने स्वतःला वचन दिले की तो आता ताशी १५० किमीचा टप्पा गाठेल. दरम्यान, रॉबिन सिंग यांनी त्याला कळवले की, कोलकाता नाईट रायडर्सने त्याला ‘ॲक्सलरेटेड राऊंड’मध्ये त्याच्या मूळ किमतीत विकत घेतले आहे. ही बातमी मिळताच, बिहारमधील गोपालगंज येथील त्याच्या घरी जल्लोष सुरू झाला.
KKR च्या विजेतेपदाच्या हंगामात त्याला एकही सामना खेळण्याची संधी मिळाली नाही. २०२५ च्या मेगा लिलावापूर्वी त्याला संघातून मुक्त करण्यात आले आणि तो विकला गेला नाही. दरम्यान, SRH साठी वेगवान गोलंदाजांच्या शोधात असलेल्या वरुण ॲरॉनने एमआरएफ अकादमीमध्ये साकिबला पाहिले. त्यानंतर, आयपीएल २०२६ साठी ३० लाख रुपयांच्या मूळ किमतीत त्याचा संघात समावेश करण्यात आला. जेव्हा त्याला राजस्थान रॉयल्सविरुद्ध संधी मिळाली, तेव्हा साकिबने ४ षटकांत २४ धावा देऊन ४ बळी घेत आपली दीर्घ प्रतीक्षा व्यर्थ ठरवली.