China builds world's first deep sea radar US tensions increase U-2 spy plane in danger
बीजिंग : चीनच्या गुप्तचर माहिती गोळा करणाऱ्या नेटवर्कने एक महत्त्वाची तांत्रिक प्रगती साधली आहे. चिनी शास्त्रज्ञांनी जगातील पहिले खोल समुद्रातील रडार तयार केले आहे जे उंच उडणारे विमान शोधू शकते. यामुळे अमेरिकेच्या U-2 हेरगिरी विमानाला धोका वाढू शकतो. अमेरिका या विमानाच्या मदतीने चीन आणि रशियाची हेरगिरी करते. हे विमान आकाशात खूप उंच उडते, ज्यामुळे सामान्य रडारने शोधणे कठीण होते. आता या रडारच्या मदतीने चीन सागरी युद्धांच्या भविष्याला आकार देऊ शकतो. चीनने जगातील पहिले खोल समुद्र रडार तयार केले आहे, जे उंचावर उडणाऱ्या विमानांचा शोध घेऊ शकते. याशिवाय हे रडार त्या विमानाचे अचूक निर्देशांक समुद्रात असलेल्या पाणबुड्यांकडे पाठवू शकतात. अशा स्थितीत पाणबुडी समुद्राखालून क्षेपणास्त्र डागून विमान खाली पाडू शकेल.
चीनने यशस्वी सागरी चाचण्या केल्या
प्रकल्पाशी निगडित शास्त्रज्ञांच्या म्हणण्यानुसार, एका गुप्त ठिकाणी, 1,000 मीटर (3,280 फूट) खोलीवर तैनात केलेल्या ध्वनिक सेन्सर ॲरे रडारने 5,000 मीटर उंचीवर उडणारे स्थिर पंख असलेले विमान यशस्वीरित्या शोधले आहे शोधले आणि ट्रॅक केले. या अभूतपूर्व डीप सी रडारमध्ये पाणबुडीविरोधी युद्धाच्या खेळात चीनच्या पाणबुडय़ांना शिकारीपासून शिकारीत बदलण्याची क्षमता आहे.
चिनी पाणबुड्यांना शत्रूचे ठिकाण मिळेल
एखादे विमान अत्याधुनिक सेन्सर्सने सुसज्ज असल्यास, ते त्यांच्या नकळत पाणबुड्या शोधू शकते आणि त्यांना टॉर्पेडो करू शकते. पण जर पाणबुड्यांना समुद्राखालील रडार आणि वरील विमानाच्या अंदाजे स्थानावरून चेतावणी मिळू शकते, तर ते नष्ट करण्यासाठी ते पाण्याखालून क्षेपणास्त्रे सोडू शकतात.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Israel-Hamas Ceasefire: एका मुलीसाठी हमास आणि इस्रायलमध्ये वादावादी; जाणून घ्या कोण आहे जिच्यासाठी शस्त्रे उगारली
शास्त्रज्ञांसमोर काय समस्या होती
आतापर्यंत इतर कोणत्याही देशात असे प्रगत शोध तंत्रज्ञान नव्हते. विमानाद्वारे निर्माण होणाऱ्या बहुतेक ध्वनी लहरी महासागराच्या पृष्ठभागावरून परत आकाशात परावर्तित होतात, फक्त एक छोटासा अंश पाण्यात शिरतो. या ध्वनी लहरी समुद्राच्या पाण्याच्या वेगवेगळ्या थरांतून वेगवेगळ्या तापमान, घनता आणि खारटपणा, तसेच सागरी प्रवाह आणि किनार्यांमधून जातात तेव्हा मोठ्या प्रमाणात विकृत होतात.
खोल समुद्र रडार तयार करणे कठीण का आहे?
अनेक दशकांच्या संशोधन आणि विकासानंतर, चीन, इतर काही सागरी शक्तींसह, तुलनेने उथळ पाण्यात समुद्रतळ-आधारित प्रणाली वापरून कमी-उड्डाण करणारे लक्ष्य शोधण्यात यशस्वी झाले. परंतु खोल पाण्यात उंच-उंचीचे लक्ष्य शोधण्याचे आव्हान मोठ्या प्रमाणावर अजिबात अजिबात न पटणारे मानले जात होते. चायनीज ॲकॅडमी ऑफ सायन्सेसच्या इन्स्टिट्यूट ऑफ ध्वनिकशास्त्राच्या झांग बो आणि पेंग झाओहुई यांच्या नेतृत्वाखालील संशोधन पथकाने एक असामान्य दृष्टीकोन प्रस्तावित केला. त्यांनी असा सिद्धांत मांडला की, विमानाद्वारे उत्सर्जित होणाऱ्या ध्वनी लहरींचा एक भाग, समुद्राच्या तळावर आदळल्यानंतर, समुद्राच्या पृष्ठभागावर परत परावर्तित होईल आणि नंतर तो परत येईल, संभाव्यत: लांब अंतराचा प्रवास करेल.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : ISRO ची शतकाकडे वाटचाल; श्रीहरिकोटा येथून 100 व्या प्रक्षेपणाची तयारी पूर्ण
चिनी संशोधकांनी इतिहास रचला
संशोधकांचा असा विश्वास होता की हे अस्पष्ट सिग्नल कॅप्चर करून आणि वापरून ते शोधण्याची संवेदनशीलता लक्षणीयरीत्या वाढवू शकतात, ज्यामुळे चिनी सैन्याच्या गुप्त गुप्तचर क्षमतांचा लक्षणीय विस्तार होतो. मात्र, त्यांच्यासमोर मोठे आव्हान होते. काहीवेळा, परावर्तित सिग्नल थेट डिटेक्टरपर्यंत पोहोचणाऱ्या सिग्नलशी जुळतात, खोटे सिग्नल तयार करतात. या हस्तक्षेपामुळे लक्ष्याची उंची आणि निर्देशांक यांचा अंदाज लावण्याची अचूकता गंभीरपणे कमी झाली. पाण्याखालील ध्वनी लहरींच्या दुर्लक्षित भौतिक गुणधर्माचा फायदा घेऊन शास्त्रज्ञांनी अखेरीस या समस्येवर उपाय शोधला.