End of Assad regime in Syria Rebel group takes control President's plane disappears from radar
दमास्कस : सीरियातील बंडखोर गटाने राष्ट्राध्यक्ष बशर अल-असद यांची राजवट संपुष्टात आल्याचा दावा केला आहे. एका वृत्तवाहिनीच्या वृत्तानुसार समोर आले आहे की, बंडखोरांनी दमास्कसमध्ये प्रवेश केल्यानंतर सीरियाचे राष्ट्राध्यक्ष असद देश सोडून इतरत्र पळून गेले आहेत. असद रशिया किंवा तेहरानला जाऊ शकतात, असे बोलले जात आहे. मात्र या संदर्भात अद्याप कोणतीही अधिकृत माहिती समोर आलेली नाही. बंडखोर गटाने सीरियाची राजधानी दमास्कसवर नियंत्रण असल्याचा दावा केला आहे. राष्ट्राध्यक्ष बशर अल-असद सीरियातून पळून गेल्याचे वृत्त आहे. ते रशिया किंवा तेहरानला जाणार असल्याची चर्चा आहे. बंडखोरांच्या हल्ल्यामुळे असदचे सैनिक घाबरले आहेत.
मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, बशर अल-असद हे रशियन मालवाहू विमानाने सीरिया सोडले असून असद यांचे विमान रडारवरून बेपत्ता आहे. त्याच्याबद्दल कोणतीही माहिती उपलब्ध नाही. त्याच वेळी, सीरियाचे पंतप्रधान मोहम्मद गाजी जलाली यांनी त्यांच्या घरातून एक व्हिडिओ निवेदन जारी केले की ते देशातच राहतील आणि सुरळीतपणे सत्ता हस्तांतरणासाठी काम करतील.
बंडखोर गटाने सीरियन लोकांना एकजूट राहण्याचे आवाहन केले आहे
बंडखोर गटाने सीरियामध्ये कब्जा जाहीर केला आहे. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, असादचा भाऊ माहेर अल-असादही पळून गेला आहे. राजधानी दमास्कसमध्ये चारही बाजूंनी बंडखोर घुसले आहेत. राष्ट्रपती भवनाजवळ जोरदार हाणामारी झाली. बंडखोरांनी दमास्कस आंतरराष्ट्रीय विमानतळावर कब्जा केला आहे. लष्कराचे मुख्यालय ताब्यात घेतले आहे. या बंडखोर गटांना अमेरिका आणि इराणचा पाठिंबा आहे.
जागतिक बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : ‘ही आमची लढाई नाही…’ डोनाल्ड ट्रम्प यांनी सीरिया संघर्षावर अमेरिकेला दिला इशारा
बंडखोर गटांनी अधिकृत निवेदनात म्हटले आहे की असाद राजवट संपुष्टात आली आहे. ते देश सोडून पळून गेले आहेत. त्यांनी सीरियातील जनतेला एकजूट राहण्याचे आवाहन केले आहे. सीरियावर यापुढे कोणीही वर्चस्व गाजवणार नाही, असे त्यांचे म्हणणे आहे.
बंडखोरांनी दावा केला आहे की सीरियाची राजधानी दमास्कससह अनेक मोठी शहरे ताब्यात घेतली आहेत आणि असदच्या सैन्याने दमास्कसमधून पळ काढला आहे. राष्ट्राध्यक्ष बशर अल-असाद यांनी देशातून पळ काढल्यानंतर त्यांच्या सैन्याला बंडखोरांच्या हल्ल्यांची भीती वाटते. दरम्यान, सीरियन सैनिकांनी आपला गणवेश उतरवला असून भीतीपोटी त्यांनी आपला गणवेश सोडून साधे कपडे घातले आहेत. दमास्कसमधील अल-माजेहमध्ये गणवेश उतरवण्याच्या अनेक घटना समोर आल्या आहेत.
जागतिक बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : भारताच्या या निर्णयाने जगाला विचार करायला भाग पाडले; अमेरिकेच्या कट्टर शत्रूच्या घरातच केली एन्ट्री
बंडखोरांनी तुरुंगातून कैद्यांची सुटका केली
दरम्यान, दमास्कसमध्ये लष्कराच्या गोळीबारात दोघांचा मृत्यू झाला आहे. लोक बशर सरकारच्या विरोधात निदर्शने करत होते. असादच्या सैन्याने डौमामध्ये 2 आंदोलकांना ठार केले. बंडखोरांच्या ताब्यात घेण्याच्या दाव्यादरम्यान, असद सैनिकांनी त्यांच्या स्वत: च्या शस्त्रास्त्रांचा डेपोही उडवून दिला आहे. बंडखोरांनी सेडनाया तुरुंगातून कैद्यांची सुटका केली आहे.
सीरियातील होम्सवर बंडखोरांचा ताबा कायम आहे. येथे अनेक दिवस घनघोर युद्ध चालू होते. असदचे सैनिक या भागातून आधीच पळून गेले होते, त्यानंतर बंडखोर अधिक धीर आले आणि त्यांनी मागे वळून पाहिले नाही. त्यांनी आपला लढा सुरूच ठेवला.