Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • शनि, 27 जून 2026 ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Fifa World Cup |
  • Lifestyles |
  • ICC Women's T20 World Cup |
  • ind vs ire |
  • political news
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

India Jordan At 75: PM Modi यांचा जॉर्डन दौरा आहे एक बुद्धिबळाची चाल; इतर कोणत्याही अरब देशाकडे नाहीये ‘अशी’ अद्वितीय ढाल

मध्य पूर्वेतील देश अनेकदा अमेरिका, सौदी अरेबिया किंवा इराणच्या प्रभावाखाली येतात, परंतु जॉर्डनने अरब देशांशी तसेच इस्रायल आणि पश्चिमेशी मजबूत संबंध प्रस्थापित केले आहेत. Jordan ही मध्य पूर्वेतील एक अद्वितीय शक्ती आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Dec 16, 2025 | 12:05 PM
jordan unique middle east power strategic location foreign policy balance

jordan unique middle east power strategic location foreign policy balance

Follow Us
Follow Us:
  • जॉर्डन हा मध्य पूर्वेतील असा एकमेव देश आहे ज्याचे अरब देश, इस्रायल आणि पश्चिमेकडील राष्ट्रांशी एकाच वेळी अत्यंत मजबूत संबंध आहेत.
  • दोन्ही देशांच्या राजनैतिक संबंधांना ७५ वर्षे पूर्ण होत असताना, व्यापार, खते, आरोग्य आणि नागरी अणू सहकार्यासाठी ‘८-सूत्री व्हिजन’ जाहीर करण्यात आले आहे.
  •  भारत हा जॉर्डनचा चौथा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार असून, २०२३-२४ मध्ये उभय देशांतील व्यापार २.८७५ अब्ज डॉलर्सवर पोहोचला आहे.

PM Modi Jordan Visit December 2025 : जागतिक भू-राजकारणात सध्या मोठ्या घडामोडी घडत असताना, पंतप्रधान नरेंद्र मोदी ( PM Narendra Modi) यांनी आपला जॉर्डन, इथिओपिया आणि ओमानचा दौरा सुरू केला आहे. सोमवारी पंतप्रधान मोदी जॉर्डनची राजधानी अम्मान येथे पोहोचले, जिथे त्यांचे अभूतपूर्व स्वागत करण्यात आले. जॉर्डनचे राजे अब्दुल्ला द्वितीय आणि पंतप्रधान जाफर हसन यांच्याशी झालेली त्यांची भेट केवळ औपचारिक नसून, ती भारताच्या मध्य पूर्व धोरणातील (Middle East Policy) एका मोठ्या बदलाचे संकेत देत आहे.

भारत आता केवळ सौदी अरेबिया किंवा इराणसारख्या तेलसमृद्ध देशांपुरता मर्यादित न राहता, जॉर्डनसारख्या ‘मूक शक्ती’सोबत (Silent Power) आपले संबंध घट्ट करत आहे. जॉर्डनचे भौगोलिक स्थान आणि त्याचे परराष्ट्र धोरण हे या प्रदेशातील इतर देशांच्या तुलनेत अत्यंत अद्वितीय आहे, जे भारतासाठी धोरणात्मकदृष्ट्या अत्यंत महत्त्वाचे ठरणार आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Proud Indian: कॅन्सर संशोधनात भारतीयाचा डंका! 65 पेटंट्स असणारे रघुरामन कन्नन यांना अमेरिकेची प्रतिष्ठित NAI फेलोशिप जाहीर

जॉर्डन: मध्य पूर्वेतील शांततेचा आणि मध्यस्थीचा केंद्रबिंदू

जॉर्डन हा देश इराक, सीरिया, इस्रायल आणि पॅलेस्टिनी प्रदेशांच्या सीमांना लागून आहे. यामुळे तो संपूर्ण प्रदेशासाठी एक ‘भू-राजकीय केंद्र’ बनला आहे. जॉर्डनचे ‘हाशेम कुटुंब’ प्रेषित मुहम्मद यांच्या वंशातील मानले जाते आणि त्यांनी गेल्या १४०० वर्षांपासून या प्रदेशातील संघर्षांमध्ये, विशेषतः पॅलेस्टाईन-इस्रायल वादात महत्त्वाची मध्यस्थी केली आहे.

पंतप्रधान मोदींच्या या भेटीचा उद्देश व्यापार तणाव, ऊर्जा सुरक्षा आणि सुरक्षा संकटांनी भरलेल्या वातावरणात भारताचे हितसंबंध जोपासणे हा आहे. जॉर्डनशी असलेले संबंध भारताला संपूर्ण अरब जगात आपला प्रभाव वाढवण्यास मदत करतील. विशेष म्हणजे, भारत आणि जॉर्डन आपल्या राजनैतिक संबंधांची ७५ वर्षे साजरी करत आहेत, ज्यामुळे या दौऱ्याचे महत्त्व अधिकच वाढले आहे.

#WATCH | Prime Minister Narendra Modi landed in Amman, Jordan. The Prime Minister of Jordan, Jafar Hassan, received him PM Modi is on a 2-day visit to Jordan at the invitation of King Abdullah II bin Al Hussein (Source: DD) pic.twitter.com/dzjmn2rICJ — ANI (@ANI) December 15, 2025

credit : social media and Twitter

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Nepal Elections वर जगाचे लक्ष! ‘कार्टर सेंटर’सह 4 आंतरराष्ट्रीय संस्था करणार देखरेख; 5 मार्चला लोकशाहीचा मोठा उत्सव

भविष्यातील मैत्रीसाठी ‘आठ-सूत्री’ कार्यक्रम आणि व्यापार

या ऐतिहासिक भेटीदरम्यान, भारत आणि जॉर्डनने भविष्यातील सहकार्यासाठी एक व्यापक ‘८-सूत्री सामायिक दृष्टिकोन’ (8-Point Common Vision) तयार केला आहे. यामध्ये खालील क्षेत्रांचा समावेश आहे: १. व्यापार आणि आर्थिक सहकार्य २. खते आणि कृषी क्षेत्र (जॉर्डन हा भारतासाठी फॉस्फेटचा मोठा स्रोत आहे) ३. माहिती तंत्रज्ञान (IT) ४. आरोग्यसेवा आणि पायाभूत सुविधा ५. धोरणात्मक खनिजे ६. नागरी अणू सहकार्य ७. लोक-ते-लोक संबंध (People-to-People ties)

List of Outcomes finalised : Visit of PM @narendramodi to the Hashemite Kingdom of Jordan pic.twitter.com/YXnFODrE8k — Randhir Jaiswal (@MEAIndia) December 15, 2025

credit : social media and Twitter

आर्थिक आघाडीवर, भारत हा जॉर्डनचा चौथा सर्वात मोठा व्यापारी भागीदार आहे. २०२३-२४ मध्ये दोन्ही देशांमधील द्विपक्षीय व्यापार सुमारे २५,८५८ कोटी रुपयांवर (२.८७५ अब्ज डॉलर्स) पोहोचला आहे. भारत प्रामुख्याने पेट्रोलियम, ऑटो पार्ट्स आणि रसायने निर्यात करतो, तर जॉर्डनमधून खते आणि फॉस्फोरिक ॲसिड आयात केले जाते.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: पंतप्रधान मोदींच्या जॉर्डन दौऱ्याचे मुख्य उद्दिष्ट काय आहे?

    Ans: पश्चिम आशियातील धोरणात्मक संबंध मजबूत करणे आणि खते, व्यापार व सुरक्षा क्षेत्रातील सहकार्य वाढवणे.

  • Que: भारत आणि जॉर्डन यांच्यात कोणता नवीन करार झाला आहे?

    Ans: दोन्ही देशांनी भविष्यातील मैत्रीसाठी '८-सूत्री सामायिक दृष्टिकोन' (8-Point Common Vision) स्वीकारला आहे.

  • Que: जॉर्डन हा भारतासाठी आर्थिकदृष्ट्या का महत्त्वाचा आहे?

    Ans: भारत जॉर्डनचा चौथा मोठा व्यापारी भागीदार असून, भारत तिथून शेतीसाठी अत्यंत महत्त्वाचे फॉस्फेट आणि खते आयात करतो.

Web Title: Jordan which prime minister modi is visiting has the most unique strength in the entire middle east

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Dec 16, 2025 | 11:33 AM

Topics:  

  • international news
  • PM Narendra Modi
  • World news

संबंधित बातम्या

Donald Trump: अमेरिकन परदेशी मंत्री मार्को रुबियोची मोठी घोषणा, भारतात येणार राष्ट्रपती डोनाल्ड ट्रम्प
1

Donald Trump: अमेरिकन परदेशी मंत्री मार्को रुबियोची मोठी घोषणा, भारतात येणार राष्ट्रपती डोनाल्ड ट्रम्प

US Iran Conflict : अमेरिका-इराण संघर्ष पुन्हा भडकणार? ‘फोन उचला…!’ आठवडाभरातच कोसळला पाकिस्तानच्या मध्यस्थीचा करार
2

US Iran Conflict : अमेरिका-इराण संघर्ष पुन्हा भडकणार? ‘फोन उचला…!’ आठवडाभरातच कोसळला पाकिस्तानच्या मध्यस्थीचा करार

US Iran Conflict: इराण-अमेरिका शांतता करार तुटला? तेहरानमध्ये US चा मोठा हल्ला, मिसाईल-ड्रोन साईट्चे टारगेट
3

US Iran Conflict: इराण-अमेरिका शांतता करार तुटला? तेहरानमध्ये US चा मोठा हल्ला, मिसाईल-ड्रोन साईट्चे टारगेट

US-Military: चीनला धक्का! आता थेट लष्करी तळांवरच अमेरिका करणार दुर्मिळ खनिजांवर प्रक्रिया; सुरक्षेसाठी पेंटागॉनचा ऐतिहासिक निर्णय
4

US-Military: चीनला धक्का! आता थेट लष्करी तळांवरच अमेरिका करणार दुर्मिळ खनिजांवर प्रक्रिया; सुरक्षेसाठी पेंटागॉनचा ऐतिहासिक निर्णय

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.