
Nepal Snowstorm Indian Tourists Missing Shey Phoksundo Lake Nepal News
नेपाळच्या (Nepal) दुर्गम आणि डोंगराळ भागातून एक अत्यंत चिंताजनक बातमी समोर येत आहे. नेपाळमधील सर्वात खोल आणि निसर्गसुंदर मानल्या जाणाऱ्या शे-फोक्सुंडो सरोवराकडे ट्रेकिंगसाठी गेलेले ६ भारतीय पर्यटक अचानक बेपत्ता झाले आहेत. बेपत्ता झालेल्या या पर्यटकांच्या गटात २ महिला आणि ४ पुरुषांचा समावेश आहे. अप्पर डोल्पा क्षेत्रातील अत्यंत कठीण हवामान आणि अचानक झालेल्या मुसळधार हिमवृष्टीमुळे हे पर्यटक बर्फाच्छादित डोंगराळ भागात अडकल्याची माहिती समोर येत आहे. स्थानिक प्रशासन आणि नेपाळ लष्कराकडून या पर्यटकांना सुरक्षित बाहेर काढण्यासाठी शोधमोहीम तीव्र करण्यात आली आहे.
मिळालेल्या अधिकृत माहितीनुसार, हे सहा भारतीय पर्यटक डोल्पो बुद्धा ग्रामीण नगरपालिकेच्या वॉर्ड क्रमांक ४ आणि ८ दरम्यान असलेल्या नुमला पास (Numla Pass) आणि बागला पास (Bagla Pass) परिसरात शेवटचे दिसले होते. बंगालच्या उपसागरात तयार झालेल्या ‘अर्नब’ चक्रीवादळाच्या प्रभावामुळे या संपूर्ण भागात अचानक हवामानात तीव्र बदल झाला आणि मुसळधार हिमवृष्टी सुरू झाली. स्थानिक मार्गदर्शक आणि अधिकाऱ्यांनी प्रवासाला निघण्यापूर्वी हवामानाच्या धोक्याची पूर्वकल्पना दिली होती. परंतु, बिघडत्या वातावरणाचा आणि धोकादायक पर्वतीय खिंडींचा इशारा देऊनही पर्यटकांच्या या गटाने आपला ट्रेक पुढे चालू ठेवण्याचा निर्णय घेतला, असा प्राथमिक अंदाज व्यक्त केला जात आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : US Iran war : डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या धमकीनंतर इराणचा युद्धखोर पवित्रा; मोजतबा खामेनी यांनी लष्कराला दिली खुली सूट
डोल्पाचे मुख्य जिल्हा अधिकारी जूनू हमाल आणि शे-फोक्सुंडो ग्रामीण नगरपालिकेचे प्रमुख धवा समदुक गुरुंग यांनी घटनेची माहिती देताना सांगितले की, पर्यटक ढो (Dhow) बोटीवरून किंवा सभोवतालच्या खिंडींच्या मार्गाने शे-फोक्सुंडो सरोवराकडे परत येत असताना बर्फात अडकले असावेत. या दुर्गम भागात मोबाईल नेटवर्क आणि इंटरनेट कनेक्टिव्हिटीची कोणतीही सोय उपलब्ध नाही. अत्यंत उंच अशा पर्वतीय खिंडींमध्ये नेटवर्क नसल्यामुळे पर्यटकांशी संपर्क प्रस्थापित करणे प्रशासनाला शक्य होत नाहीये. यामुळे पर्यटकांची नेमकी स्थिती आणि ते कोणत्या ठिकाणी अडकले आहेत, याचा शोध घेणे स्थानिक पथकांसाठी मोठे आव्हान ठरत आहे.
STORY | Six Indian tourists stranded in Nepal, rescue efforts underway Security personnel are making efforts to rescue six Indian tourists, including two women, stranded due to heavy snowfall in the Shey-Phoksundo National Park area of Nepal since Saturday afternoon, officials said on Sunday. The tourists had gone to the Dho area in Shey Phoksundo Rural Municipality’s Ward No. 8, which was covered in heavy snow, according to Dolpa Chief District Officer Junu Dhakal. (Story by: Shirish B Pradhan/PTI) READ: https://t.co/x3vue8dpiN — Press Trust of India (@PTI_News) November 1, 2026
credit – social media and Twitter
बेपत्ता पर्यटकांचा लवकरात लवकर शोध घेण्यासाठी स्थानिक पोलीस आणि प्रशासनाव्यतिरिक्त नेपाळ लष्कराची विशेष तुकडी घटनास्थळी तैनात करण्यात आली आहे. मुसळधार हिमवृष्टी, सतत ढासळणारे तापमान आणि कठीण भौगोलिक परिस्थितीमुळे बचावकार्यात मोठे अडथळे निर्माण होत आहेत. असे असले तरी, पर्यटकांचा ठावठिकाणा शोधण्यासाठी स्थानिक मार्गदर्शकांच्या मदतीने लष्करी पथके बर्फाच्छादित मार्गांची पाहणी करत आहेत. परिस्थितीचे गांभीर्य लक्षात घेऊन गरज पडल्यास हेलिकॉप्टरच्या मदतीने हवाई पाहणी करण्याचा पर्यायही प्रशासनाकडून विचारात घेतला जात आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : US Iran war : 10 मिनिटांत नष्ट करू! निवडणुकीपूर्वी इराणवर हल्ला करण्याच्या मूडमध्ये ट्रम्प, खामेनीने लक्ष्यांची यादी अद्ययावत केली
जिल्हा प्रशासकीय कार्यालयाने दिलेल्या अधिकृत आकडेवारीनुसार, सध्या अप्पर डोल्पा भागात एकूण २४४ पर्यटक दाखल झालेले आहेत. यामध्ये १४९ नेपाळी नागरिक, सार्क (SAARC) देशांतील ४४ पर्यटक आणि इतर विविध देशांमधील ५१ आंतरराष्ट्रीय पर्यटकांचा समावेश आहे. हवामानाची ढासळती स्थिती पाहता, जिल्हा प्रशासनाने सर्व पर्यटकांना आणि ट्रेकिंग ग्रुप्सना पर्वतीय खिंडी किंवा धोकादायक भाग टाळण्याचे आणि तात्काळ सुरक्षित ठिकाणी आश्रय घेण्याचे कडक आवाहन केले आहे. तसेच, हवामान सामान्य होईपर्यंत पर्यटकांनी पुढील ट्रेक थांबवावा, अशा सूचनाही देण्यात आल्या आहेत.
Ans: शे-फोक्सुंडो सरोवराकडे ट्रेकिंग करताना २ महिला आणि ४ पुरुषांसह एकूण ६ भारतीय पर्यटक मुसळधार हिमवृष्टीमुळे बेपत्ता झाले आहेत.
Ans: हे पर्यटक नेपाळच्या अप्पर डोल्पा क्षेत्रातील नुमला पास (Numla Pass) आणि बागला पास (Bagla Pass) दरम्यान बेपत्ता झाले आहेत.
Ans: स्थानिक प्रशासन आणि नेपाळ लष्कराची पथके (Nepal Army) या पर्यटकांना शोधण्यासाठी बर्फाच्छादित भागात युद्धपातळीवर बचाव मोहीम राबवत आहेत.