Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • वर्ल्ड
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • वेब स्टोरीज
    • व्हायरल
    • करिअर
    • धर्म
    • टेक
    • ऑटो
    • फोटो
    • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Ganesh Chaturthi 2025 |
  • Bihar Election 2025 |
  • Shravan 2025 |
  • Today's Gold Rate |
  • Ind vs Eng
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

जलयुद्धानंतर पाकिस्तानला फटका; जर ‘या’ नद्यांचे पाणी सोडले तर बुडू शकतो अर्धा पाकिस्तान

Indus Waters Treaty suspension : हे सर्व घडत असतानाच, प्रश्न असा आहे की, भारत इतर कोणत्या नद्यांचे पाणी सोडल्यास पाकिस्तानमध्ये आणखी मोठे पूर येऊ शकतात आणि अर्धा पाकिस्तान बुडू शकतो.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Apr 28, 2025 | 03:03 PM
३३७ गावांना पुराचा धोका : प्रशासनाकडून सतर्कतेचा इशारा

३३७ गावांना पुराचा धोका : प्रशासनाकडून सतर्कतेचा इशारा

Follow Us
Close
Follow Us:

Indus Waters Treaty suspension : भारताने सिंधू पाणी करार रद्द केल्यानंतर, पाकिस्तानमध्ये धक्‍कादायक परिस्थिती निर्माण झाली आहे. भारताने अचानक झेलम नदीचे पाणी सोडले, ज्यामुळे पाकिस्तानच्या पाकव्याप्त काश्मीरमधील मुझफ्फराबाद आणि आसपासच्या भागांमध्ये पूरसदृश परिस्थिती निर्माण झाली आहे. यामुळे स्थानिक प्रशासनाला जल आपत्कालीन घोषित करावे लागले आहे. हे सर्व घडत असतानाच, प्रश्न असा आहे की, भारत इतर कोणत्या नद्यांचे पाणी सोडल्यास पाकिस्तानमध्ये आणखी मोठे पूर येऊ शकतात आणि अर्धा पाकिस्तान बुडू शकतो.

झेलम नदीतील पाणी सोडल्यावर पाकिस्तानमध्ये गंभीर परिस्थिती

पाकिस्तानच्या काश्मीर प्रांतातील मुझफ्फराबाद येथे पाणी वाढल्यामुळे, नागरिकांना त्यांच्या घरांपासून स्थलांतर करावे लागले आहे. स्थानिक प्रशासनाचे म्हणणे आहे की, भारताने कोणतीही पूर्वसूचना न देता अचानक झेलम नदीत पाणी सोडले, ज्यामुळे या भागात पूरस्थिती निर्माण झाली. मुझफ्फराबादचे उपायुक्त मुदस्सर फारूख यांनी सांगितले की, या पाण्याबद्दल भारताकडून कोणतीही माहिती मिळाली नाही, हे एक मोठे धोरणात्मक पाऊल होते. यापूर्वी, सिंधू पाणी कराराच्या अंतर्गत भारत आणि पाकिस्तान दरम्यान नदीतील पाण्याच्या पातळीबाबत माहिती शेअर करत होते, परंतु भारताने आता हा करार रद्द केला आहे, ज्यामुळे पाकिस्तानला पुढील पाणी वाहतूकबाबत माहिती मिळण्याची शक्यता नाही.

सिंधू पाणी कराराच्या रद्दीनंतर पुढील संकटे

भारताने सिंधू पाणी करार रद्द केल्यानंतर, पाकिस्तानमध्ये मोठे संकट निर्माण होण्याची शक्यता आहे. झेलम व्यतिरिक्त, भारताने चिनाब आणि सिंधू नद्यांचे पाणीही सोडले तर पाकिस्तानच्या सिंध आणि पंजाब प्रांतांना पुराचा सामना करावा लागेल. सिंधू पाणी कराराच्या अंतर्गत, भारत नेहमी पाकिस्तानला या नद्यांमधील पाणी सोडण्याच्या किंवा थांबवण्याची माहिती देत असतो, परंतु आता भारताला अशी माहिती पाकिस्तानला देण्याची आवश्यकता नाही. यामुळे, तिन्ही नद्यांमधून अचानक पाणी सोडल्यास, पाकिस्तानच्या शेतजमिनीच्या मोठ्या भागाला पुराचा धोका निर्माण होऊ शकतो.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Pahalgam Terror Attack : भारताने युद्धाची दिशा बदलली; पाकिस्तानच्या कराची बंदरावर Fighter jets तैनात

पाकिस्तानमधील पंजाब आणि सिंध प्रांत हे मुख्यतः कृषी उत्पादनावर आधारित आहेत आणि या नद्यांच्या पाण्यावर त्यांच्या शेतीचा आधार आहे. जर एकाच वेळी या नद्यांमधून पाणी सोडले गेले, तर लाखो हेक्टर शेतीयोग्य जमीन पाण्याखाली जाऊ शकते. यामुळे, पाकिस्तानमध्ये अन्नधान्य उत्पादनावर गंभीर परिणाम होईल आणि देशातील लाखो लोकांवर जीवनावश्यक वस्तूंचा ताण वाढेल.

भारताची भूमिका आणि पाकिस्तानचा संताप

सिंधू पाणी करार रद्द केल्यानंतर, पाकिस्तानने भारताच्या या निर्णयावर संताप व्यक्त केला आहे. पाकिस्तान सरकारने भारताला ‘युद्धाची कृती’ म्हणत हा निर्णय अत्यंत धोकादायक ठरल्याचा आरोप केला आहे. यामुळे, भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील तणाव आणखी वाढला आहे. दहशतवादी हल्ल्यानंतर पाकिस्तानने भारतविरुद्ध कठोर पाऊल उचलण्याचा इशारा दिला होता, आणि आता सिंधू पाणी करार रद्द केल्यानंतर, पाकिस्तान आणखी संतापलेला आहे.

पाकिस्तानवरील संभाव्य परिणाम

जर भारताने झेलम, चिनाब आणि सिंधू नद्यांमधून अचानक पाणी सोडले, तर अर्धा पाकिस्तान बुडू शकतो. यामुळे, पंजाब आणि सिंध प्रांतांतील शेती नष्ट होईल, आणि लाखो लोकांना विस्थापित होण्याची आवश्यकता भासेल. त्यामुळे, या संकटाचा सामना करण्यासाठी पाकिस्तानला जलस्रोत व्यवस्थापनाची धोरणे बदलण्याची आवश्यकता आहे. यामुळे, यापुढे भारत-पाकिस्तान संबंधांच्या संदर्भात आणखी गंभीर वाद निर्माण होण्याची शक्यता आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : पाकिस्तानने खोदली स्वतःचीच कबर! सिंधपासून ते कराचीपर्यंत गोंधळ; 30 हजार ट्रक आणि टँकरने राष्ट्रीय महामार्ग ठप्प

 भारत आणि पाकिस्तान यांच्यातील सिंधू पाणी करार रद्द करण्याच्या निर्णयामुळे पाकिस्तानला मोठ्या पुराचा धोका निर्माण होऊ शकतो. झेलम नदीचे पाणी सोडल्यामुळे निर्माण झालेली परिस्थिती एक संकेत आहे की, भारताच्या पुढील कृतींमुळे पाकिस्तानमध्ये आणखी मोठे संकट येऊ शकते.

Web Title: Releasing water from other rivers could flood half of pakistan

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Apr 28, 2025 | 03:03 PM

Topics:  

  • Flood situation
  • india pakistan war
  • international news
  • sindhu river

संबंधित बातम्या

श्रीलंकेचे माजी राष्ट्रपती Ranil Wickremesinghe यांना अटक, जाणून घ्या काय आहे संपूर्ण प्रकरण
1

श्रीलंकेचे माजी राष्ट्रपती Ranil Wickremesinghe यांना अटक, जाणून घ्या काय आहे संपूर्ण प्रकरण

Pakistan NOTAM Missile Test : क्षेपणास्त्र चाचणी की अर्थकारणावर वार? पाकिस्तानच्या संशयास्पद हालचालींमागे लपलाय मोठा डाव
2

Pakistan NOTAM Missile Test : क्षेपणास्त्र चाचणी की अर्थकारणावर वार? पाकिस्तानच्या संशयास्पद हालचालींमागे लपलाय मोठा डाव

JeM 313 Bases : भारतासाठी नवी कसोटी? ऑनलाइन फंडिंग, मशिदींतून देणग्या; पाकिस्तानला पुन्हा लागलेत दहशतवादाचे डोहाळे
3

JeM 313 Bases : भारतासाठी नवी कसोटी? ऑनलाइन फंडिंग, मशिदींतून देणग्या; पाकिस्तानला पुन्हा लागलेत दहशतवादाचे डोहाळे

राजकीय दबावापुढे न झुकता भारताने साधले हित, रशियाकडून कच्च्या तेलाच्या पुरवठ्यावर ५% सूट; तर अमेरिकेची नाराजी
4

राजकीय दबावापुढे न झुकता भारताने साधले हित, रशियाकडून कच्च्या तेलाच्या पुरवठ्यावर ५% सूट; तर अमेरिकेची नाराजी

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.