Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • T20 World Cup 2026 |
  • Gold Rate |
  • Marathi News |
  • Women's Premier League 2026
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

US-India ties : भारत- अमेरिका संबंध निर्णायक टप्यावर; एस. जयशंकर-मार्को रुबियो आज आमनेसामने; काय अजेंडा?

US-India ties : सोमवारी अर्थ आणि वाणिज्य मंत्री पियुष गोयल अमेरिकेसोबत व्यापार चर्चेसाठी एका शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करत असताना आणि भारत आणि अमेरिकेतील टॅरिफवरून तणाव वाढत असताना ही बैठक होत आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Sep 22, 2025 | 09:26 AM
Rubio-Jaishankar meet marks first post-tariff talks boosting US-India ties

Rubio-Jaishankar meet marks first post-tariff talks boosting US-India ties

Follow Us
Close
Follow Us:
  • परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर आज न्यूयॉर्कमध्ये अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री मार्को रुबियो यांची भेट घेणार.
  • व्यापार शुल्क, एच-१बी व्हिसा आणि भारत-अमेरिका संबंध सुधारण्यावर या बैठकीत चर्चा अपेक्षित.
  • पियुष गोयल अमेरिकेसोबत व्यापार चर्चेसाठी शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करत असतानाच ही महत्त्वपूर्ण बैठक होत आहे.

Rubio-Jaishankar meet : न्यूयॉर्कमध्ये सुरु असलेल्या संयुक्त राष्ट्रांच्या महासभेच्या सत्रादरम्यान आज भारताचे परराष्ट्र मंत्री एस. जयशंकर अमेरिकेचे परराष्ट्र मंत्री मार्को रुबियो यांची उच्चस्तरीय बैठक घेणार आहेत. दोन्ही देशांतील व्यापारी तणाव, शुल्कवाढ, तसेच व्हिसा धोरणांवरून वाढलेला असंतोष याच्या पार्श्वभूमीवर ही भेट विशेष महत्त्वाची ठरणार आहे.

तणावाच्या सावटाखालील संवाद

गेल्या काही महिन्यांत भारत-अमेरिका संबंधांमध्ये थोडीशी दरी निर्माण झाली आहे. अमेरिकेचे तत्कालीन अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी भारतावर लादलेले ५० टक्के व्यापार शुल्क आणि विशेषतः रशियाकडून होणाऱ्या तेल आयातीवर लावलेले २५ टक्के अतिरिक्त शुल्क भारतासाठी मोठे आर्थिक आव्हान ठरले. त्यातच एच-१बी व्हिसाच्या शुल्कात वाढ झाल्याने हजारो भारतीय व्यावसायिक आणि अमेरिकेत कार्यरत कंपन्यांवर त्याचा विपरीत परिणाम झाला आहे. या पार्श्वभूमीवर जयशंकर-रुबियो यांची बैठक ही फक्त एक शिष्टाचारभेट नसून, संबंध सुधारण्याचा प्रयत्न मानली जात आहे. सूत्रांच्या माहितीनुसार, दोन्ही देशांतील वाढलेली मतभेदांची दरी भरून काढण्याचा हा एक टप्पा असेल.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : ‘बलिदान व्यर्थ जाणार नाही’, शाहबाजने पुन्हा भारताविरुद्ध गरळ ओकली; UNGC मध्ये Kashmir मुद्दा उचलून धरणार

पूर्वीच्या भेटींची पार्श्वभूमी

रुबियो आणि जयशंकर यांची याआधी जुलैमध्ये आणि त्याआधी जानेवारीत वॉशिंग्टनमध्ये भेट झाली होती. मात्र ट्रम्प प्रशासनाने शुल्क वाढविल्यानंतर ही त्यांची पहिलीच प्रत्यक्ष बैठक आहे. त्यामुळे या चर्चेत कोणता टर्निंग पॉईंट मिळतो, याकडे जगभरातील राजनैतिक वर्तुळाचे लक्ष लागले आहे.

अजेंड्यावर काय असू शकते?

या बैठकीचा मुख्य अजेंडा असा अपेक्षित आहे:

  • दोन्ही देशांतील व्यापार तणाव कमी करणे.
  • शुल्क कमी करण्यासाठी परस्पर संवाद वाढवणे.
  • एच-१बी व्हिसा शुल्कात केलेल्या बदलांचा भारतावर होणारा परिणाम मांडणे.
  • द्विपक्षीय संबंधांना नव्या गतीने पुढे नेणे.
  • आंतरराष्ट्रीय सुरक्षेच्या व क्षेत्रीय स्थैर्याच्या मुद्यांवर चर्चा.

भारताचे परराष्ट्र धोरण नेहमीच ‘सहकार्य व संवाद’ या तत्त्वांवर आधारित राहिले आहे. त्यामुळे या बैठकीतही जयशंकर यांचा सूर तोलामोलाचा आणि सहकार्याचा असेल, अशी अपेक्षा व्यक्त केली जात आहे.

पियुष गोयल यांची समांतर भूमिका

या बैठकीचे महत्त्व आणखी वाढते कारण सोमवारीच भारताचे अर्थ आणि वाणिज्य मंत्री पियुष गोयल अमेरिकेसोबत व्यापार चर्चेसाठी एका उच्चस्तरीय शिष्टमंडळाचे नेतृत्व करत आहेत. म्हणजेच आर्थिक व व्यापारिक घडामोडी एका बाजूला चालू असताना, राजनैतिक स्तरावर जयशंकर-रुबियो यांची भेट भारत-अमेरिका संबंधांसाठी एक दुहेरी धागा ठरणार आहे.

भारतासाठी काय महत्त्व?

भारताच्या वाढत्या अर्थव्यवस्थेला जागतिक बाजारपेठांची गरज आहे. मात्र वाढलेले शुल्क आणि व्हिसा धोरणांमुळे भारतीय उद्योग व आयटी क्षेत्रावर मोठे संकट आले आहे. अमेरिकेत कार्यरत हजारो भारतीय कंपन्यांना नोकरी आणि गुंतवणुकीच्या बाबतीत धक्का बसत आहे. त्यामुळे भारताने राजनैतिक स्तरावर आपली भूमिका ठामपणे मांडणे आणि व्यापार मार्ग सुकर करणे ही वेळेची गरज आहे.

जयशंकर यांची ही भेट केवळ संबंध सुधारण्यापुरती मर्यादित राहणार नाही, तर ती भारताच्या जागतिक धोरणाला नव्या उंचीवर नेण्याची क्षमता बाळगते. कारण अमेरिका हा भारताचा सर्वात मोठा व्यापार भागीदार असून संरक्षण, तंत्रज्ञान, ऊर्जा, शिक्षण अशा अनेक क्षेत्रांमध्ये दोन्ही देशांची भागीदारी महत्वाची आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा :  Maduro Silenced : ट्रम्पचे शत्रू व्हेनेझुएलाचे अध्यक्ष मादुरो यांचे युट्यूब चॅनेल अमेरिकेने केले बंद; भारतासाठी सावधगिरीचा इशारा

अमेरिकेची भूमिका

अमेरिकेच्या बाजूने पाहिले तर, भारत हा आशियातील सर्वात मोठा बाजार आणि धोरणात्मक मित्र आहे. चीनच्या वाढत्या प्रभावाला रोखण्यासाठीही अमेरिकेला भारताची साथ आवश्यक आहे. त्यामुळे शुल्कवाढ आणि व्हिसा यांसारख्या मुद्द्यांवर थोडे ताणलेले संबंध असले तरी, अमेरिकेला दीर्घकालीन पातळीवर भारताशी मजबूत भागीदारी राखणे फायदेशीर ठरणार आहे.

संबंध सुधारण्याची प्रक्रिया सुरूच

गेल्या काही महिन्यांपासून दोन्ही देशांनी रखडलेल्या व्यापार चर्चांना पुन्हा गती दिली आहे. ट्रम्प प्रशासनानेही भविष्यात करारावर पोहोचण्याबाबत विश्वास व्यक्त केला होता. मात्र या सर्व घडामोडी प्रत्यक्ष कृतीत उतरतील का, हे आजच्या उच्चस्तरीय बैठकीनंतर अधिक स्पष्ट होईल.

पुढील मार्ग

आजच्या बैठकीचा परिणाम काहीही असो, एक गोष्ट निश्चित आहे की भारत-अमेरिका संबंध हे २१व्या शतकातील जागतिक राजकारणाचा महत्त्वाचा आधारस्तंभ राहतील. त्यामुळे मतभेद असूनही संवादाचे दरवाजे उघडे ठेवणे आणि सहकार्याचा नवा मार्ग शोधणे हे दोन्ही देशांच्या फायद्याचे आहे. जयशंकर-रुबियो यांची ही भेट ही फक्त एक राजनैतिक औपचारिकता नाही, तर जगातील दोन मोठ्या लोकशाही राष्ट्रांच्या नात्याला नव्या अध्यायात घेऊन जाण्याचा प्रयत्न आहे.

Web Title: Rubio jaishankar meet marks first post tariff talks boosting us india ties

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Sep 22, 2025 | 09:26 AM

Topics:  

  • America
  • india
  • International Political news
  • S. Jaishankar
  • S.Jaishankar News

संबंधित बातम्या

Epstein Files मुळे जागतिक राजकारणात भूकंप; अमेरिकेपासून ते नॉर्वेपर्यंत राजीनाम्यांची लाट
1

Epstein Files मुळे जागतिक राजकारणात भूकंप; अमेरिकेपासून ते नॉर्वेपर्यंत राजीनाम्यांची लाट

धक्कादायक! स्वतःच्या DNA पासून ‘सुपर ह्युमन’ बनवणार होता Jeffrey Epstein; महिलांना एकाच वेळी गरोदर ठेवण्याचा ‘बेबी रँच’ प्लॅन उघड!
2

धक्कादायक! स्वतःच्या DNA पासून ‘सुपर ह्युमन’ बनवणार होता Jeffrey Epstein; महिलांना एकाच वेळी गरोदर ठेवण्याचा ‘बेबी रँच’ प्लॅन उघड!

Galwan Clash: ‘चीनने जगाला फसवले!’ गलवान हिंसेच्या 7 दिवसातच ‘यील्ड प्रोड्युसिंग’ चाचणीचा अमेरिकेने दाखवला धक्कादायक रिपोर्ट
3

Galwan Clash: ‘चीनने जगाला फसवले!’ गलवान हिंसेच्या 7 दिवसातच ‘यील्ड प्रोड्युसिंग’ चाचणीचा अमेरिकेने दाखवला धक्कादायक रिपोर्ट

Brandon Gill: ‘डॅलस नाही, पाकिस्तान वाटतं!’ अमेरिकन खासदाराचा ‘इस्लामीकरणा’चा आरोप करत ट्रम्पच्या सहकाऱ्याचा मोठा दावा
4

Brandon Gill: ‘डॅलस नाही, पाकिस्तान वाटतं!’ अमेरिकन खासदाराचा ‘इस्लामीकरणा’चा आरोप करत ट्रम्पच्या सहकाऱ्याचा मोठा दावा

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.