Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • मंगळ, 15 सप्टेंबर 2026 ई-पेपर
  • गणेश चतुर्थी 2026
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • अन्य
    • क्राईम
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • अन्य
      • मनोरंजन
      • व्यापार
      • टेक
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • गणेश चतुर्थी 2026
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Women Asia Cup |
  • asian games 2026 |
  • Ganeshotsav 2026 |
  • bigg boss 20 |
  • IND vs AFG
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • ई-पेपर
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Saudi Arabia : दुपारीच होणार रात्र! सौदी अरेबियात 2 ऑगस्ट 2027 ला घडणार 21 व्या शतकातील सर्वात दुर्मिळ चमत्कार

पुढील वर्षी सौदी अरेबियामध्ये एक दुर्मिळ सूर्यग्रहण दिसणार आहे. शास्त्रज्ञांनी याला शतकातील सर्वात लांब सूर्यग्रहण म्हटले आहे, ज्याची सावली सौदी अरेबियामधून जाणार आहे. या काळात दिवसभर अंधार पसरेल.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Jul 31, 2026 | 07:51 PM
saudi arabia total solar eclipse august 2027 6 minutes darkness marathi news

saudi arabia total solar eclipse august 2027 6 minutes darkness marathi news

Follow Us
Follow Us:
  • ७५ वर्षांनंतरची दुर्मिळ घटना
  • ६ मिनिटांपेक्षा जास्त अंधार
  • ‘शतकातील सूर्यग्रहण’ (Eclipse of the Century)

खगोलप्रेमी आणि अंतराळ विज्ञानात स्वारस्य असलेल्या नागरिकांसाठी एक अत्यंत रोमांचक आणि ऐतिहासिक बातमी समोर आली आहे. २ ऑगस्ट २०२७ रोजी आंतरराष्ट्रीय अंतराळ जगतात एक अभूतपूर्व घटना घडणार आहे. सौदी अरेबियासह (Saudi Arabia) जगातील काही निवडक देश एका अशा खगोलशास्त्रीय चमत्काराचे साक्षीदार होणार आहेत, जो शतकभरातून एकदाच पाहायला मिळतो. या दिवशी २१ व्या शतकातील सर्वात लांब खग्रास सूर्यग्रहण (Total Solar Eclipse) होणार असून, यादरम्यान थेट दुपारी काही मिनिटांसाठी संपूर्ण सूर्य झाकला जाईल आणि दिवसा ढवळ्या रात्रीसारखा अंधार पसरेल.

वैज्ञानिक जगतात या घटनेला आधीच ‘शतकातील सूर्यग्रहण’ (Eclipse of the Century) असे नाव देण्यात आले आहे. हे सूर्यग्रहण आपल्या परमोच्च क्षणी ६ मिनिटे आणि २३ सेकंद इतक्या प्रदीर्घ कालावधीसाठी टिकणार आहे. विशेष म्हणजे, सौदी अरेबियाच्या भूभागावरून हे ग्रहण तब्बल ७५ वर्षांनंतर जात आहे, ज्यामुळे सौदी अंतराळ संस्था (Saudi Space Agency) आणि तेथील नागरिकांसाठी ही एक अतिशय अद्भुत आणि ऐतिहासिक संधी ठरणार आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Iceberg Project: जेव्हा सौदी राजकुमाराने अंटार्क्टिकाचा बर्फ आणला वाळवंटात; 1977 मधील ‘जगातील सर्वात महागड्या हिमनगाची’ रंजक कथा

सौदी अरेबियात ७५ वर्षांनंतर असा योग; दिवसा पसरणार अंधार!

सामान्यतः खग्रास सूर्यग्रहण काही सेकंद किंवा १-२ मिनिटांपेक्षा जास्त टिकत नाही. परंतु, २०२७ मधील हे सूर्यग्रहण इतके मोठे असणार आहे की, सौदी अरेबियातील अनेक प्रमुख शहरांमध्ये तब्बल ५ ते ६ मिनिटे सूर्याचे वलय चंद्राच्या मागे पूर्णपणे लपले जाईल. सौदी अंतराळ संस्थेने स्पष्ट केले आहे की, यापूर्वी १९५० च्या दशकात असा योग आला होता आणि आता तब्बल ७५ वर्षांनंतर सौदीच्या भूभागाला या सावलीचा स्पर्श होणार आहे.

जेव्हा सूर्य, चंद्र आणि पृथ्वी एकाच सरळ रेषेत येतात, तेव्हा ही दुर्मिळ घटना घडते. या वेळी चंद्र मध्यभागी येऊन सूर्याला पूर्णपणे झाकून टाकतो. निसर्गाचा हा एक अद्भुत योगायोग आहे की, चंद्र हा सूर्यापेक्षा सुमारे ४०० पट लहान आहे; परंतु तो सूर्यापेक्षा पृथ्वीच्या ४०० पट अधिक जवळही आहे. त्यामुळे पृथ्वीवरून पाहताना चंद्र आणि सूर्य एकाच आकाराचे दिसतात आणि चंद्र सूर्याचा प्रकाश पूर्णपणे रोखू शकतो.

२ ऑगस्ट २०२७ चे सूर्यग्रहण: मार्ग आणि भौगोलिक स्थिती

२ ऑगस्ट २०२७ रोजी होणाऱ्या या खग्रास सूर्यग्रहणाचा मार्ग अतिशय रंजक आहे. हे ग्रहण सर्वात आधी अटलांटिक महासागरावर सुरू होईल. त्यानंतर ग्रहणाची मुख्य सावली स्पेन, मोरोक्को, अल्जिरिया, ट्युनिशिया, लिबिया आणि इजिप्त या उत्तर आफ्रिकन देशांमधून पुढे सरकेल. तांबडा समुद्र (Red Sea) ओलांडून ही सावली थेट सौदी अरेबियाच्या भूभागात प्रवेश करेल. सौदी अरेबियामध्ये ग्रहणाची ही सावली देशाच्या पश्चिम आणि दक्षिण भागातून प्रवास करत शेवटी हिंद महासागराकडे निघून जाईल. या मार्गात येणाऱ्या शहरांमध्ये राहणाऱ्या लोकांना सूर्याचे कोरोना (Corona – सूर्याचे बाहेरील वातावरण) उघड्या डोळ्यांनी (विशेष सुरक्षित चष्म्यासह) पाहण्याची अत्यंत दुर्मिळ संधी मिळेल.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Sunken City: जगातील सर्वात मोठे पाण्याखालील शहर धोक्यात; प्राचीन रोमचे ‘Las Vegas’ नैसर्गिक आपत्तीमुळे लवकरच होऊ शकते नष्ट

सर्वात नेत्रदीपक दृश्य कोठे आणि कसे दिसेल?

सौदी अंतराळ संस्थेच्या माहितीनुसार, सौदी अरेबियातील जेद्दाह (Jeddah) आणि पश्चिम किनारपट्टीच्या भागात हे ग्रहण ५ मिनिटे आणि ५० सेकंदांपर्यंत दिसेल. तर देशाच्या दक्षिणेकडील आभा (Abha) आणि लगतच्या पर्वतीय भागांमध्ये हे दृश्य तब्बल ६ मिनिटांपर्यंत टिकणार आहे.

मात्र, जागतिक स्तरावर या ग्रहणाचा सर्वाधिक कालावधी इजिप्तमधील ऐतिहासिक शहर लक्सर (Luxor) येथे असेल. लक्सरमध्ये ६ मिनिटे आणि १९ सेकंद ते ६ मिनिटे आणि २३ सेकंदांपर्यंत संपूर्ण अंधार राहील. त्यामुळे जगभरातील लाखो खगोलप्रेमी आणि पर्यटक या ऐतिहासिक क्षणाचे साक्षीदार होण्यासाठी आतापासूनच सौदी अरेबिया आणि इजिप्तच्या प्रवासाचे नियोजन करत आहेत. विज्ञानाच्या दृष्टीने, सूर्याच्या सभोवतालचे रहस्यमय वलय आणि त्याच्या ऊर्जेचा अभ्यास करण्यासाठी ही ६ मिनिटे जगभरातील शास्त्रज्ञांसाठी अत्यंत मोलाची ठरणार आहेत.

Web Title: Saudi arabia total solar eclipse august 2027 6 minutes darkness marathi news

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jul 31, 2026 | 07:51 PM

Topics:  

  • Saudi Arabia
  • World news

संबंधित बातम्या

Space War : अंतराळात अमेरिकेची शस्त्रं! आता पृथ्वीच्या कक्षेतही युद्धाची तयारी?
1

Space War : अंतराळात अमेरिकेची शस्त्रं! आता पृथ्वीच्या कक्षेतही युद्धाची तयारी?

Iran War : युद्ध की पैशांचा महापूर? अमेरिकेने खर्च केले तब्बल ३३.४ अब्ज डॉलर
2

Iran War : युद्ध की पैशांचा महापूर? अमेरिकेने खर्च केले तब्बल ३३.४ अब्ज डॉलर

Global Economy : अमेरिकेच्या बॉन्ड बाजारात भूकंप! २००७ नंतर पहिल्यांदाच यिल्ड ५ टक्क्यांवर
3

Global Economy : अमेरिकेच्या बॉन्ड बाजारात भूकंप! २००७ नंतर पहिल्यांदाच यिल्ड ५ टक्क्यांवर

Yemen War : पळायचं कुठे? पुढे गोळ्या, मागे गोळ्या; १.२५ लाख येमेनी नागरिक संकटात
4

Yemen War : पळायचं कुठे? पुढे गोळ्या, मागे गोळ्या; १.२५ लाख येमेनी नागरिक संकटात

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.