
आता रुपया-रुबलमध्ये होणार व्यवसाय! रशिया म्हणतो, अनेक देशांसोबत डॉलर..
या शिवाय, रशियाने असे म्हटले आहे की, ते केवळ दोन देशांशीच नव्हे तर अनेक देशांशी त्यांच्या स्थानिक चलनांमध्ये एकाच वेळी व्यापार करण्यासाठी एक यंत्रणा विकसित करत आहे. एकदा स्थापित झाल्यानंतर डॉलरमध्ये व्यापार करण्याची समस्या दूर होईल, रशियाने असे म्हटले आहे की, जर एखाद्या तिसऱ्या देशाने एखाद्या देशाच्या उत्पादनावर निर्बंध लादले तर ते लोकांच्या खरेदी स्वातंत्र्यावर हलला आहे. रशियाने अमेरिकेचे नाव घेतले नाही, परंतु असे म्हटले आहे की निर्बंधाद्वारे, तिसऱ्या देशाने दोन्ही देशांमधील व्यापारात अडथळा निर्माण केला आहे. पण भारत आणि रशियामध्ये एक प्राचीन, ऐतिहासिक आणि सांस्कृतिक बंध आहे ज्यावर कोणीही प्रभाव टाकू शकत नाही.
रशियन सरकारचे मुख्य प्रवक्ते दिमित्री पेस्कोव्ह यांनी मॉस्को येथून ऑनलाईन पत्रकार परिषदेत सांगितले कि, रशियाचे अध्यक्ष कलादिमीर पुतिन येत्या ४-५ डिसेंबर रोजी भारताच्या दौऱ्यावर येणार आहेत. दोन्ही देशांचे दीर्घकालीन संबंध आहेत. या भेटीदरम्यान सुखोई-५७ आणि एस-१०० विमानांच्या खरेदीवर चर्चा होईल. रशियाने नेहमीच भारतासोबत द्विपक्षीय संबंध, मजबूत करण्याचा सल्ला दिला आहे. हा एक जुना संबंध आहे. रशियाने भारतात अनेक जहाने आणि संरक्षण उपकरांच्या संयुक्त उत्पादनासाठी पावले उचलली आहेत. रशियाने रशियामध्ये भारतीय विद्यार्थ्यांसाठी असंख्य शैक्षणिक संधी उपलब्ध करून दिल्या आहेत.
हेही वाचा : Rupee Vs Dollar: रुपया विक्रमी निचांकी पातळीवर! 1 डॉलर 90 रुपयांवर, कारण काय?
रशियाला अशी आशा आहे की, भारत एसयू-५०७ पाचव्या पिढीतील स्टेल्थ फायटर जेटच्या खरेदीसाठी वाटाघाटी करेल, पेरकोव्ह म्हणाले की, एसयू-५० हे जगातील सर्वोत्तम विमान आहे. दुबई २०२५ एअर शी दरम्यान, रशियाच्या राज्य निर्यात एजन्सी, रोसोबोरोनेक्सपोर्टव्या वरिष्ठ प्रतिनिधीने सांगितले की, ते भारताला हवाई शस्त्रांचे परवानाकृत उत्पादन आणि पुढील पिढीच्या विमानामध्ये भारतीय शस्त्राचे एकत्रीकरण करण्याची ऑफर देत आहेत. भारत आणि रशियाने २००० पासून विशेष आणि विशेषाधिकारप्राप्त धोरणात्मक भागीदारी सामायिक केली आहे. संरक्षण, ऊर्जा आणि अंतराळ हे या संबंधाचे प्रमुख आधारस्तंभ आहेत. २०२२ पूर्वी दोन्ही देशांमधील सुमारे १०-१२ अब्ज डॉलर्स होता, जो २०२२ नंतर रशियन तेलाच्या अनुदानामुळे सुमारे ५०-६० अज डॉलर्सपर्यंत वाढवण्याची अपेक्षा आहे.