Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • new year 2026 |
  • Political news |
  • IND vs NZ |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

पंतप्रधान मोदींच्या अमेरिका दौऱ्यातील 20 गोष्टी: यूएस काँग्रेसमध्ये पंतप्रधानांचे ऐतिहासिक भाषण, 79 वेळा टाळ्या तर 15 वेळा उभे राहून लोकांनी केला जयघोष

पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अमेरिकन काँग्रेसमध्ये ऐतिहासिक भाषण केले आहे. यादरम्यान त्यांनी भारत-अमेरिका संबंधांपासून भारतीय लोकशाहीपर्यंतच्या मोठ्या गोष्टी मांडल्या. अमेरिकन खासदारांनी पंतप्रधान मोदींच्या प्रत्येक गोष्टीचे जोरदार समर्थन केले.

  • By Aparna
Updated On: Jun 23, 2023 | 08:57 PM
pm narendra modi

pm narendra modi

Follow Us
Close
Follow Us:

भारताचे पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अमेरिकन काँग्रेसमध्ये ऐतिहासिक भाषण केले. G20 मध्ये आफ्रिकेचा समावेश करण्याचा प्रस्ताव स्वीकारल्याबद्दल पंतप्रधानांनी अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बायडेन यांचे आभार मानले. अमेरिकेच्या उपराष्ट्रपती कमला हॅरिस यांचेही त्यांनी कौतुक केले. आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सपासून समोशापर्यंत सर्व गोष्टींचा उल्लेख करून मोदींनी जोरदार टाळ्या मिळवल्या. पंतप्रधान मोदींच्या भाषणादरम्यान अमेरिकन काँग्रेसमध्ये 79 वेळा टाळ्या वाजल्या तर 15 वेळा खासदारांनी उभे राहून मोदींचा आदर केला. एवढेच नाही तर भाषणानंतर पंतप्रधानांसोबत सेल्फी आणि ऑटोग्राफ घेण्याची चढाओढ झाली. चला जाणून घेऊया पंतप्रधान मोदींच्या भाषणातील 20 मोठ्या गोष्टी कोणत्या होत्या….

PM मोदींच्या भाषणातील 20 सर्वात मोठ्या गोष्टी कोणत्या…

-G20 देशांमध्ये आफ्रिकेचा समावेश करण्याचा भारताचा प्रस्ताव स्वीकारल्याबद्दल पंतप्रधान मोदींनी अमेरिकेचे अध्यक्ष जो बिडेन यांचे आभार मानले.
-पीएम मोदींनी G20 थीम वन अर्थ, वन फॅमिली, वन फ्युचर या विषयावर बोलले आणि भारत-अमेरिका संबंध संपूर्ण जगासाठी प्रेरणादायी असल्याचे वर्णन केले.
-पीएम मोदी म्हणाले- भारत आणि अमेरिका हे महान लोकशाही देश आहेत. यूएस काँग्रेसला संबोधित करणे हा भारतातील 140 कोटी जनतेसाठी सन्मान आहे.
-पीएम मोदींनी भारत-अमेरिका संबंधांची तुलना आर्टिफिशियल इंटेलिजन्सशी केली आणि म्हणाले – एआयचा दुसरा अर्थ भारत आणि अमेरिका आहे. यावेळी सभागृहात मोदी-मोदीच्या घोषणाही देण्यात आल्या.

-पंतप्रधान मोदींनी आपल्या भाषणात रशिया-युक्रेन युद्धाचाही उल्लेख केला. म्हणाले- ही युद्धाची वेळ नाही. सर्व समस्या संवादातून सोडवल्या पाहिजेत.
-पंतप्रधान मोदींनी अमेरिकन काँग्रेसला इंग्रजीत संबोधित केले. म्हणाले- वसुधैव कुटुंबकम या संकल्पनेवर आमचा विश्वास आहे. -अमेरिकेत लाखो लोक आहेत, ज्यांची मुळे भारताशी जोडलेली आहेत. भारतीय वंशाच्या खासदारांना समोसा कॉकस असे नाव देण्यात आले.ते म्हणाले- भारतातील महिला चांगल्या भविष्याचे नेतृत्व करत आहेत. आदिवासी समाजातील स्त्री ही भारताची राष्ट्रपती आहे. देशात निवडून आलेल्या 15 लाख महिला लोकप्रतिनिधी आहेत.

-आपल्या भाषणात पंतप्रधान मोदींनी सर्वांचा पाठिंबा, सर्वांचा विकास, प्रत्येकाच्या प्रयत्नाचा उल्लेख केला. आम्ही भारतात मजबूत पायाभूत सुविधा निर्माण करत आहोत.”जेव्हा भारताचा विकास होतो, तेव्हा संपूर्ण जग विकसित होते. भारतात पायाभूत सुविधांसोबत डिजिटल इंडियाची उभारणी केली जात आहे. आम्ही नवीन तंत्रज्ञान आणि नवकल्पना घेऊन पुढे जात आहोत.

-दहशतवादावर हल्ला करताना पंतप्रधान म्हणाले- भारत आणि अमेरिका दहशतवाद आणि कट्टरतावादाच्या विरोधात खांद्याला खांदा लावून चालत आहेत. सीमेपलीकडील दहशतवाद संपवण्यासाठी ठोस कारवाई करण्याची गरज त्यांनी व्यक्त केली.
-“कोरोना महामारी रोखण्यासाठी भारताने 200 कोटी डोसची लस तयार केली. भारताने जगातील सर्वात मोठी लसीकरण मोहीम यशस्वीपणे राबवली.
-पीएम मोदींनी आर्थिक प्रगती, महिला विकास आणि महिला संघटनांची भूमिकाही जगासमोर ठेवली. जन धन योजनेअंतर्गत भारतात ५० कोटी लोकांना लाभ झाला आहे.
-“भारत ही जगातील पाचवी सर्वात मोठी अर्थव्यवस्था आहे. आमचे सरकार स्थापन झाले तेव्हा आम्ही दहाव्या क्रमांकावर होतो, पण आता आम्ही पाचव्या क्रमांकावर आहोत. लवकरच भारत जगातील तिसरी सर्वात मोठी आर्थिक शक्ती बनणार आहे.
-“भारतात २० हून अधिक सक्रिय राजकीय पक्ष आहेत. भारतात १ हजार भाषा बोलल्या जातात. आपल्या खाण्याच्या सवयी दर शंभर मैलांवर बदलतात. या विविधतेसह आपली ताकद एकता आहे.
-पंतप्रधानांनी देशात सुरू असलेल्या लोककल्याणकारी योजनांची माहिती दिली. ते म्हणाले- आम्ही मोफत आरोग्य विमा योजनेअंतर्गत ५० कोटी लोकांना लाभ देत आहोत. गेल्या 7 वर्षात भारतात खूप काही बदलले आहे.
-भारत-अमेरिका संबंधांवर चर्चा करताना पीएम मोदी म्हणाले – आम्ही दोन शतके एकमेकांवर प्रभाव टाकला आहे. मार्टिन ल्युथर किंग आणि महात्मा गांधी हे दोन्ही देशांचे आराध्य दैवत आहेत. भारत-अमेरिकेवर त्यांचा प्रभाव आहे.
-भारत आणि अमेरिका यांच्यातील मैत्रीचे हे नवे पर्व आहे. आमच्यात परस्पर विश्वास वाढला आहे. लोकशाही हा समानता आणि आदराचा समानार्थी शब्द आहे. भारत ही लोकशाहीची जननी आहे आणि लोकशाही हे संवादाचे आणि चर्चेचे माध्यम आहे.
-पंतप्रधान मोदींनी अमेरिकेच्या उपराष्ट्रपती कमला हॅरिस यांचे कौतुक केले. म्हणाले- इथे अनेक लोक आहेत, ज्यांची मुळे भारतात आहेत. त्यांनी इतिहास रचला आहे. पंतप्रधान मोदींच्या या वक्तव्यावर सभागृह टाळ्यांच्या कडकडाटात गुंजले.
-अमेरिकेचे राष्ट्राध्यक्ष जो बायडेन यांचे आभार मानत पीएम मोदी म्हणाले – तुम्ही आमच्यासाठी तुमच्या घराचे दरवाजे उघडले. -पंतप्रधान मोदींनी फर्स्ट लेडी जिल वायडेन यांचेही आभार मानले आणि म्हणाले- मला डिनरसाठी आमंत्रित केल्याबद्दल तुम्हा दोघांचे आभार.
-दुसऱ्यांदा यूएस काँग्रेसला संबोधित करताना पीएम मोदी म्हणाले – भारत-अमेरिका संबंधांना नवा आयाम देण्याची वेळ आली आहे. ही वेळ अत्यंत महत्त्वाची आहे आणि हे संबोधन म्हणजे भारताच्या 140 कोटी जनतेला श्रद्धांजली आहे.

Web Title: 20 things from pm modis us visit pms historic speech in us congress 79 applauses and 15 standing ovations nrab

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Jun 23, 2023 | 08:57 PM

Topics:  

  • india
  • jo biden
  • narendra modi
  • US

संबंधित बातम्या

सावधान! ‘या’ देशात प्रवास करताय? मग भारत सरकारने जारी केलेली नियमावली एकदा वाचाच…
1

सावधान! ‘या’ देशात प्रवास करताय? मग भारत सरकारने जारी केलेली नियमावली एकदा वाचाच…

व्हेनेझुएलावर हल्ला, Maduro अटकेचा भारत-अमेरिकेच्या संबंधांवर परिणाम; काय म्हणाले डॉ. शैलेंद्र देवळाणकर?
2

व्हेनेझुएलावर हल्ला, Maduro अटकेचा भारत-अमेरिकेच्या संबंधांवर परिणाम; काय म्हणाले डॉ. शैलेंद्र देवळाणकर?

Simple Energy : भारतातील पहिली ई-स्कूटर लाँच, ४०० किमी रेंज देणारी ‘ही’ स्कूटर ठरू शकते गेमचेंजर
3

Simple Energy : भारतातील पहिली ई-स्कूटर लाँच, ४०० किमी रेंज देणारी ‘ही’ स्कूटर ठरू शकते गेमचेंजर

India Manufacturing iPhone: ‘मेक इन इंडिया’चा मोठा चमत्कार; भारतातून आयफोन निर्यात ५० अब्ज डॉलर्स पार
4

India Manufacturing iPhone: ‘मेक इन इंडिया’चा मोठा चमत्कार; भारतातून आयफोन निर्यात ५० अब्ज डॉलर्स पार

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.