Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • new year 2026 |
  • Political news |
  • IND vs NZ |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Breaking News: बिहारप्रमाणे १२ राज्यांमध्ये होणार SIR; निवडणूक आयोगाची मोठी घोषणा

SIR चा दुसरा टप्पा आता निवडक १२ राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये सुरू केला जाईल. या मोहिमेचा उद्देश पात्र मतदारांना यादीत समाविष्ट करणे आणि अपात्र किंवा डुप्लिकेट नावे काढून टाकणे हा आहे.

  • By अनुराधा धावड़े
Updated On: Oct 27, 2025 | 05:03 PM
Breaking News: बिहारप्रमाणे १२ राज्यांमध्ये होणार SIR; निवडणूक आयोगाची मोठी घोषणा
Follow Us
Close
Follow Us:
  •  बिहारप्रमाणे  देशातील १२राज्यांमध्येही SIR प्रक्रिया
  • SIR चा दुसरा टप्पा आता निवडक १२ राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये
  • एसआयआरचा पुढचा टप्पा आजपासून सुरू होणार
Pan-India SIR Date: बिहारप्रमाणे  देशातील १२राज्यांमध्येही विशेष सघन सुधारणा (SIR) प्रक्रिया केली जाणार आहे. अशी घोषणा केंद्रीय निवडणूक आयोगाचे आयुक्त ज्ञानेश कुमार यांनी केली आहे. दिल्लीत आयोजित पत्रकार परिषदेत त्यांनी याबाबत माहिती दिली.  ज्ञानेश कुमार म्हणाले, बिहारमध्ये SIR च्या यशस्वी अंमलबजावणीनंतर, SIR चा दुसरा टप्पा आता इतर निवडक राज्यांमध्ये लागू केला जाईल. हा दुसरा टप्पा १२ राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये लागू केला जाईल.

पत्रकार परिषदेच्या सुरुवातीला, मुख्य निवडणूक आयुक्त ज्ञानेश कुमार म्हणाले, “छठनिमित्त, मी सर्वांना, विशेषतः बिहारच्या ७५ दशलक्ष मतदारांना सलाम करतो.” बिहारमधील SIR नंतर, सर्व ३६ राज्य निवडणूक आयुक्तांसोबत दोन बैठका घेण्यात आल्या, जिथे देशभरात सुरू असलेल्या विशेष सघन सुधारणा (SIR) मधील अनुभवांवर चर्चा करण्यात आली.

Nashik Crime: नाशिकरोड मध्यवर्ती कारागृहात खळबळ! लैंगिक अत्याचाराच्या प्रकरणातील आरोपी कैद्याने घेतला

ज्ञानेश कुमार पुढे म्हणाले की, SIR चा दुसरा टप्पा आता निवडक १२ राज्ये आणि केंद्रशासित प्रदेशांमध्ये सुरू केला जाईल. या मोहिमेचा उद्देश पात्र मतदारांना यादीत समाविष्ट करणे आणि अपात्र किंवा डुप्लिकेट नावे काढून टाकणे हा आहे. सर्व राजकीय पक्षांकडून वेळोवेळी मतदार यादीतील त्रुटींबद्दल तक्रारी येत असूनही, १९५१ ते २००४ दरम्यान अशा प्रकारची पुनरावृत्ती आठ वेळा करण्यात आली आहे हे लक्षात घेण्यासारखे आहे.

मतदार यादी गोठवणे, एसआयआरचा पुढचा टप्पा आजपासून सुरू होणार

ज्या राज्यांमध्ये विशेष सघन पुनरावृत्तीचे नियोजन आहे त्या राज्यांमधील मतदार याद्या आज रात्री १२ वाजता गोठवल्या जातील. प्रत्येक बूथवर एक बीएलओ आणि प्रत्येक विधानसभा मतदारसंघात एक ईआरओ (निवडणूक नोंदणी अधिकारी) तैनात केला जाईल. आज सर्व मतदारांसाठी गणना फॉर्म (ईएफ) छापले जातील. प्रत्येक बीएलओ माहिती गोळा करण्यासाठी प्रत्येक घराला किमान तीन वेळा भेट देईल. त्यांच्या मतदारसंघाबाहेरील मतदार देखील हे फॉर्म ऑनलाइन भरू शकतील. या प्रक्रियेदरम्यान कोणत्याही अतिरिक्त कागदपत्रांची किंवा फॉर्मची आवश्यकता नाही.

Maharashtra Rain Alert: राज्यावर भीषण संकट; स्वेटर काढा अन् रेनकोट घाला, वादळी वारे, विजांसह…

ज्ञानेश कुमार म्हणाले की, BLO प्रत्येक घराला तीन वेळा भेट देतील. या काळात, ते मतदारांना भेटतील आणि यादीतील त्यांची नावे निश्चित करतील. मतदार यादीत त्यांची नावे जोडण्यासाठी ते त्यांना एक फॉर्म देतील. जे लोक घराबाहेर राहतात किंवा दिवसा कार्यालयात जातात ते त्यांची नावे ऑनलाइन जोडू शकतील. मतदारांना नवीन मतदार यादीत त्यांची नावे जोडण्यासाठी पहिल्या टप्प्यात कोणतेही कागदपत्रे सादर करण्याची आवश्यकता नाही. त्यांना फक्त २००३ च्या मतदार यादीत त्यांचे नाव होते की नाही आणि जर त्यांचे नाव गहाळ असेल तर त्यांच्या पालकांची नावे समाविष्ट केली गेली आहेत की नाही हे सूचित करावे लागेल. सर्व राज्यांसाठी २००३ ची मतदार यादी निवडणूक आयोगाच्या वेबसाइटवर पाहता येईल.

कोणत्याही मतदान केंद्रावर आता १,००० पेक्षा जास्त मतदार असू शकत नाहीत. परिणामी, विशेष सघन सुधारणानंतर मतदान केंद्रांची संख्या देखील बदलेल, जेणेकरून कुठेही मतदारांची गर्दी होणार नाही. असंही ज्ञानेश कुमार यांनी स्पष्ट केलं.

Web Title: Breaking news sir will be implemented in 12 states like bihar big announcement by election commission

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Oct 27, 2025 | 05:00 PM

Topics:  

  • bihar assembly election 2025
  • election commission of india

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.