Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • Marathi news |
  • Political news |
  • Ind Vs Sa |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Ladki Bahin Yojana की लाडका भाऊ योजना? 12431 पुरुषांची योजनेत घुसखोरी, सरकारी नोकरी असलेल्या पुरूषांचा समावेश

Ladki Bahin Yojana News: लाडकी बहीण योजनेसंदर्भात मोठी बातमी समोर येत आहे. गेल्या वर्षभरापासून तब्बल १२ हजार ४३१ पुरूष लाभार्थी या योजनेचा गैरमार्गाने लाभ घेत होते असं स्पष्ट झालं आहे.

  • By श्वेता झगडे
Updated On: Oct 21, 2025 | 01:28 PM
Ladki Bahin Yojana की लाडका भाऊ योजना? 12431 पुरुषांची योजनेत घुसखोरी (फोटो सौजन्य - X)

Ladki Bahin Yojana की लाडका भाऊ योजना? 12431 पुरुषांची योजनेत घुसखोरी (फोटो सौजन्य - X)

Follow Us
Close
Follow Us:
  • तब्बल १२ हजार ४३१ पुरूष योजनेचे लाभार्थी
  • एकूण ७७ हजार ९८० अपात्र महिला लाभार्थ्यांनाही यादीतून हटवलं
  • १२ व १३ महिने योजनेचा लाभ पदरात पाडून घेतल्याचं स्पष्ट
Ladki Bahin Yojana News in Marathi: महाराष्ट्रातील लाडकी बहीण योजनेसंदर्भात धक्कादायक बातमी समोर येत आहे. लाडकी बहीण योजना २१ ते ६५ वयोगटातील महिलांना दरमहा ₹१,५०० प्रदान करते, ज्यांचे वार्षिक उत्पन्न ₹२.५ लाखांपेक्षा कमी आहे. मात्र महाराष्ट्र सरकारने तपासणी केली आणि असे आढळून आले की त्यांच्या प्रमुख मुख्यमंत्री लाडकी बहन योजनेअंतर्गत १२,४३१ पुरुष लाभ घेत आहेत. पडताळणीनंतर या पुरुषांना लाभार्थ्यांच्या यादीतून वगळण्यात आले, तर ७७,९८० महिलांना अपात्र म्हणून देखील ओळखले गेले.

माहिती अधिकाराच्या उत्तरातून असे दिसून आले की, या योजनेअंतर्गत अनुक्रमे १२,४३१ पुरुषांना आणि ७७,९८० महिलांना १३ महिने आणि १२ महिन्यांसाठी १,५०० रुपये चुकीच्या पद्धतीने वाटण्यात आले. ही रक्कम पुरुषांसाठी अंदाजे ₹२४.२४ कोटी, महिलांसाठी अंदाजे ₹१४०.२८ कोटी आणि एकूण किमान ₹१६४.५२ कोटी इतकी आहे.

कोणी कितीही एकत्र येऊ द्या, काही करू द्या, पण…; भाजपच्या बड्या नेत्याने व्यक्त केला विश्वास

ही योजना जून २०२४ मध्ये, विधानसभा निवडणुकीच्या चार महिने आधी सुरू करण्यात आली होती. ऑगस्ट २०२४ मध्ये, सरकारने योजनेच्या प्रचार मोहिमेसाठी १९९.८१ कोटी रुपयांची तरतूद जाहीर केली. त्यावेळी, तत्कालीन मुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांच्या नेतृत्वाखालील शिवसेना-भाजप महायुती सरकारला विरोधकांकडून टीकेचा सामना करावा लागला, ज्यांनी याला निवडणूकपूर्व लोकप्रियतावादी पाऊल म्हटले.

२.४१ कोटी महिलांना लाभ

सध्या, या योजनेअंतर्गत अंदाजे २.४१ कोटी महिलांना लाभ मिळतो, ज्यामुळे सरकारला दरमहा अंदाजे ३,७०० कोटी रुपयांचे नुकसान होत आहे. महिला आणि बालविकास विभागाने अहवाल दिला आहे की पुरुषांसह किमान २,४०० सरकारी कर्मचाऱ्यांनी या योजनेचा गैरफायदा घेतल्याचे आढळून आले आहे आणि त्यांच्याविरुद्ध शिस्तभंगाची कारवाई सुरू करण्यात आली आहे.

अपात्र लाभार्थ्यांवर कारवाई

या वर्षी २५ ऑगस्ट रोजी राज्याच्या महिला आणि बालविकास मंत्री अदिती तटकरे यांनी मराठीत X वर पोस्ट केले की माहिती आणि तंत्रज्ञान विभागाकडून मिळालेल्या प्राथमिक माहितीवरून असे दिसून आले आहे की राज्यातील सर्व जिल्ह्यांमधील मुख्यमंत्री माझी मैत्रीण योजना (मुख्यमंत्री माझी लाडकी बहन योजना) अंतर्गत सुमारे २६ लाख लाभार्थ्यांनी पात्रता निकष पूर्ण केले नाहीत. त्यांनी पुढे लिहिले की महिला आणि बालविकास विभागाने संबंधित जिल्हा अधिकाऱ्यांना प्रत्यक्ष पडताळणीसाठी प्राथमिक डेटा प्रदान केला होता. प्रादेशिक स्तरावर सविस्तर पडताळणीच्या आधारे, या लाभार्थ्यांची पात्रता किंवा अपात्रता निश्चित केली जाईल. पडताळणीनंतर, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या मार्गदर्शनाखाली अपात्र आढळलेल्यांवर योग्य कारवाई केली जाईल, तर पात्र लाभार्थ्यांना लाभ मिळत राहतील, असे मंत्र्यांनी पोस्ट केले.

एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, काही लाभार्थी एकाच वेळी अनेक सरकारी योजनांचा लाभ घेत होते. अनेक कुटुंबांमध्ये दोनपेक्षा जास्त सदस्यांना लाभ मिळत होते. हजारो सरकारी कर्मचारी अपात्र असूनही लाभ घेत असल्याचे आढळून आले. काहींचे वार्षिक उत्पन्न ₹२.५ लाखांपेक्षा जास्त होते. लाभार्थ्यांमध्ये सरकारी कर्मचाऱ्यांबद्दल, आरटीआयच्या उत्तरात म्हटले आहे की ते अनेक विभागांमध्ये आढळले, ज्यात कृषी, पशुसंवर्धन, दुग्धविकास आणि मत्स्यव्यवसायातील सहा, समाजकल्याण आयुक्तालयात २१९, आदिवासी विकास आयुक्तालयात ४७, कृषी आयुक्तालयात १२८, आयुर्वेद संचालनालयात ८१७ आणि जिल्हा परिषदांमध्ये १,१८३ कर्मचारी समाविष्ट आहेत.

राज्यात पुन्हा पावसाचा अंदाज; मुंबईसह राज्यभरात पावसाची शक्यता

Web Title: Mukhyamantri majhi ladki bahin yojana maharashtra 12431 men got benefits

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Oct 21, 2025 | 01:28 PM

Topics:  

  • maharashtra
  • scam

संबंधित बातम्या

महाराष्ट्र आणि जमर्नीतील ‘या’ राज्यामध्ये करार! परदेशात शिक्षण घेण्यासाठी इच्छुक विद्यार्थ्यांसाठी सुवर्णसंधी
1

महाराष्ट्र आणि जमर्नीतील ‘या’ राज्यामध्ये करार! परदेशात शिक्षण घेण्यासाठी इच्छुक विद्यार्थ्यांसाठी सुवर्णसंधी

पुण्यात अभ्यासिकांसाठी नियंत्रण नियमावली हाेणार; नेमकं काय करणार उपाययाेजना?
2

पुण्यात अभ्यासिकांसाठी नियंत्रण नियमावली हाेणार; नेमकं काय करणार उपाययाेजना?

IMD Weather Update : हुडहुडी! ऐन थंडीत पावसाचा कहर, ‘या’ तीन दिवसात अतिमुसळधार पावसाचा इशारा
3

IMD Weather Update : हुडहुडी! ऐन थंडीत पावसाचा कहर, ‘या’ तीन दिवसात अतिमुसळधार पावसाचा इशारा

फक्त एक फोन नंबर… आणि तुमचा सगळा डेटा उघडा! ही वेबसाईट बनली सायबर गुन्हेगारांचा नवा अड्डा, जाणून घ्या सविस्तर
4

फक्त एक फोन नंबर… आणि तुमचा सगळा डेटा उघडा! ही वेबसाईट बनली सायबर गुन्हेगारांचा नवा अड्डा, जाणून घ्या सविस्तर

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.