
एसटी बसस्थानकात भीषण अपघात! ६० वर्षीय महिलेच्या दोन्ही पायांवरून बसचे चाक, प्रकृती गंभीर
ST Bus Accident: रत्नागिरी जिल्ह्यातील दापोली एसटी बसस्थानकात गुरुवारी (५ नोव्हेंबर) सायंकाळी भीषण अपघाताची घटना घडली. कोलबांद्रे मार्गावरील एसटी बस बसस्थानकात प्रवेश करत असताना बसचे पुढील चाक एका ६० वर्षीय महिलेच्या दोन्ही पायांवरून गेले. या अपघातात महिला गंभीर जखमी झाली असून, घटनेमुळे बसस्थानक परिसरात एकच खळबळ उडाली. अपघातानंतर नागरिकांनी संताप व्यक्त केला.
मिळालेल्या प्राथमिक माहितीनुसार, फातिमा अमिद जोगीलकर (वय ६०, रा. खेड) या गुरुवारी सायंकाळी दापोली एसटी बसस्थानक परिसरात उपस्थित होत्या. त्याचवेळी कोलबांद्रे मार्गावरील एसटी बस बसस्थानकात प्रवेश करत होती. बस स्थानकात येत असताना तिचे पुढील चाक फातिमा जोगीलकर यांच्या दोन्ही पायांवरून गेले. त्यामुळे त्यांच्या दोन्ही पायांना गंभीर दुखापत झाली.
हा अपघात घडताच बसस्थानक परिसरात उपस्थित असलेल्या नागरिकांनी घटनास्थळी धाव घेतली. जखमी महिलेला तातडीने मदत करण्यात आली. त्यानंतर त्यांना उपचारासाठी दापोली उपजिल्हा रुग्णालयात दाखल करण्यात आले. सध्या त्यांच्यावर रुग्णालयात उपचार सुरू आहेत.
अकोल्यात एसटीच्या UPI तिकीटाला प्रवाशांची पसंती; 18917 प्रवाशांनी केला यूपीआयचा वापर
दापोली एसटी बसस्थानकात प्रवाशांची मोठी वर्दळ असते. अशा गर्दीच्या ठिकाणी बसच्या चाकाखाली महिला आल्याने नागरिकांनी तीव्र नाराजी व्यक्त केली. या अपघातानंतर काही काळ बसस्थानकात गोंधळाचे वातावरण निर्माण झाले होते.
या घटनेमुळे एसटी बसस्थानकातील प्रवाशांच्या सुरक्षिततेचा प्रश्न पुन्हा एकदा ऐरणीवर आला आहे. बसस्थानकात बस प्रवेश करताना आणि बाहेर पडताना चालकांकडून पुरेशी खबरदारी घेतली जाते का, प्रवाशांसाठी सुरक्षित पादचारी मार्ग आहेत का, तसेच अपघात टाळण्यासाठी आवश्यक उपाययोजना करण्यात आल्या आहेत का, असे प्रश्न उपस्थित होत आहेत.
दरम्यान, या अपघाताचे नेमके कारण अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. संबंधित यंत्रणेकडून घटनेची चौकशी करून बसस्थानकातील सुरक्षा व्यवस्थेची पाहणी करावी आणि भविष्यात अशा घटना घडू नयेत यासाठी ठोस उपाययोजना कराव्यात, अशी मागणी नागरिकांकडून होत आहे.
एसटी बसस्थानकांमध्ये दररोज हजारो प्रवासी बसने प्रवास करण्यासाठी ये-जा करतात. यामध्ये ज्येष्ठ नागरिक, महिला, लहान मुले आणि दिव्यांग प्रवाशांचाही समावेश असतो. त्यामुळे बसस्थानकात बसची वाहतूक आणि प्रवाशांची पायी होणारी ये-जा यांच्यात योग्य समन्वय असणे आवश्यक आहे.
बस प्रवेश करताना चालकाने वेग नियंत्रित ठेवणे, बसच्या मार्गात पादचारी नसल्याची खात्री करणे आणि प्रवाशांसाठी सुरक्षित पादचारी मार्ग उपलब्ध करून देणे महत्त्वाचे आहे. तसेच बसस्थानकात आवश्यक ठिकाणी वाहतूक नियंत्रक कर्मचारी, सूचना फलक आणि सुरक्षा यंत्रणा असणेही गरजेचे आहे.
दापोलीतील या घटनेमुळे बसस्थानकातील वाहतूक नियोजन आणि प्रवाशांच्या सुरक्षेसाठी करण्यात आलेल्या उपाययोजनांची तपासणी करण्याची मागणी पुढे येत आहे.
ST News : NCMC कार्डचा घोळ? पैसे कट, पण तिकीट निघेना; श्रीरंग बरगेंची चौकशीची मागणी
या अपघाताच्या पार्श्वभूमीवर दापोली एसटी बसस्थानकातील सुरक्षा व्यवस्थेची तपासणी होणे आवश्यक आहे. बस प्रवेश आणि निर्गमनासाठी स्वतंत्र मार्ग आहेत का, प्रवाशांना सुरक्षितपणे चालण्यासाठी जागा उपलब्ध आहे का, सीसीटीव्ही कॅमेरे कार्यरत आहेत का आणि गर्दीच्या वेळेत पुरेसे कर्मचारी तैनात असतात का, याची पडताळणी होणे गरजेचे आहे. दरम्यान, अपघाताची नेमकी कारणे, चालकाची भूमिका आणि संबंधित एसटी प्रशासनाकडून करण्यात आलेली कारवाई याबाबत अधिकृत माहिती समोर आलेली नाही. त्यामुळे या प्रकरणाच्या चौकशीकडे नागरिकांचे लक्ष लागले आहे.
Ans: गुरुवारी, ५ नोव्हेंबर रोजी सायंकाळी साडेचार ते पाच वाजण्याच्या सुमारास हा अपघात घडला.
Ans: कोलबांद्रे मार्गावरील एसटी बस बसस्थानकात प्रवेश करत असताना बसचे पुढील चाक ६० वर्षीय महिलेच्या दोन्ही पायांवरून गेले.
Ans: फातिमा अमिद जोगीलकर यांना तातडीने दापोली उपजिल्हा रुग्णालयात दाखल करण्यात आले असून, त्यांच्यावर उपचार सुरू आहेत.