
Rahul Gandhi on Bihar Assembly Election 2025: अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी पन्नास वेळा सांगितले की मी नरेंद्र मोदींना फोन केला आणि मोदींनी डोके टेकवून ऑपरेशन सिंदूर थांबवले. भारतीय हवाई दलाची सात विमाने कोसळ्याचे ट्रम्प यांनी सांगितले पण ट्रम्प खोटं बोलत आहेत, असं म्हणण्याची पंतप्रधान मोदींमध्ये हिंमत नाही. त्यांनी पन्नास वेळा पंतप्रधानांचा अपमान केला आहे नरेंद्र मोदी भितीपोटी अमेरिकेत गेले नाहीत आणि इथे मतांची चोरी करत आहे. अशी टिका लोकसभा खासदार राहुल गांधी यांनी केली आहे. बिहार विधानसभा निवडणुकीच्या पार्श्वभूमीवर गुरुवारी (३० ऑक्टोबर २०२५) नालंदा येथे एका जाहीर सभेत बोलताना ऑपरेशन सिंदूर’वरून पुन्हा एकदा केंद्रातील मोदी सरकारवर निशाणा साधला आहे. ”
माजी पंतप्रधान इंदिरा गांधींचे कौतुक करताना राहुल गांधी म्हणाले, “इंदिरा गांधी एक महिला होत्या, पण त्यांच्यात या माणसापेक्षा जास्त हिंमत होती. मोदी भित्रे आहेत आणि मी पंतप्रधान मोदींना आव्हान देतो की जर त्यांच्यात हिंमत असेल तर त्यांनी बिहारमधील एका सभेत, अमेरिकन राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प खोटे बोलत आहेत.” असे खुले आव्हानही त्यांनी पंतप्रधान मोदी यांना दिले.
India Tajikistan Air Base: भारताला धक्का, परदेशातील एकमेव Airbase झाला बंद, पुतीनने खेळला खेळ?
राहुल गांधी म्हणाले, ” एक काळ असा होता की नालंदा विद्यापीठ जगभर प्रसिद्ध होते. जपान, कोरिया आणि इंग्लंडसह विविध देशांतील लोक तिथे शिक्षण घेण्यासाठी येत असत. नालंदा हे जगातील शिक्षणाचे केंद्र होते, पण आज जर तुम्ही बिहारमधील शाळा किंवा महाविद्यालयांबद्दल विचारले तर लोक तुम्हाला सांगतील की बिहारमध्ये फक्त पेपर फुटतात.”
, “मी जिथे जातो तिथे मला बिहारमधील लोक दिसतात. तुम्ही तुमच्या रक्ताने आणि घामाने दुबईसारखे ठिकाण बांधले. पण जर तुम्ही दुबई आणि बेंगळुरूसारखी शहरे बांधू शकता, तर तुम्ही बिहारमध्ये हे चमत्कार का करू शकत नाही? बिहारमध्ये अशी काय कमतरता आहे की बिहारच्या लोकांची ऊर्जा बिहार बांधण्यासाठी वापरली जात नाही?” असा सवालही त्यांनी बिहारच्या जनतसमोर उपस्थित केला.
बिहारमधील पेपर फुटीबाबत राहुल गांधी म्हणाले, “बिहारमधील तरुण अभियंते, डॉक्टर आणि वकील बनण्याचे स्वप्न पाहतात आणि त्यांच्या पालकांना मदत मागतात. मजूर म्हणून काम करून, बिहारमधील लोक त्यांच्या मुलांना शिक्षण देण्याचा प्रयत्न करतात. खाजगी महाविद्यालये आणि खाजगी शाळांमध्ये लाखो रुपये खर्च करतात. महिनोनमहिने कठोर परिश्रम केल्यानंतरही, जवळचे नातेवाईक आणि मित्र असलेल्यांना परीक्षेच्या एक-दोन दिवस आधी परीक्षेचा पेपर मिळतो, ज्यामुळे प्रामाणिकपण अभ्यास करणाऱ्या तरूणांची स्वप्ने धुळीस मिळून जातात.” असा आरोपही त्यांनी केला.
बिहार सरकारवर निशाणा साधत ते म्हणाले, “नीतीश कुमार दावा करतात की वीस वर्षांत त्यांनी बिहारमध्ये परिवर्तन घडवून आणले आहे, बिहारमध्ये विकास घडवून आणला आहे, रुग्णालये आणि विद्यापीठे उभारली आहेत. हे खरंच हे सत्य आहे का? लोकांनी मला सांगितले की जर कोणी बिहारमधील रुग्णालयात उपचारासाठी गेला तर ते परत येत नाहीत; ते रुग्णालयातच मरण पावतात. लोक बिहारच्या रुग्णालयात जगण्यासाठी नाही तर मरण्यासाठी जातात आणि हे तुमच्या सरकारचे सत्य आहे.”
“पंतप्रधान मोदींकडे नितीश कुमारांचा रिमोट कंट्रोल आहे. नितीश कुमार नरेंद्र मोदी जे काही चॅनेल दाबतील ते चालू करतील. सरकार नितीशने नाही तर मोदी, शहा आणि नागपूरने चालवले आहे. छठपूजेच्या वेळी मोदींनी यमुनेत स्नान करण्याचा निर्णय घेतला. तुम्ही ते पाहिले, तुम्ही फोटो पाहिले. एका बाजूला भारताचे सत्य आहे, तर दुसरीकडे बिहारचे सत्य आहे.” ते प्रदूषण आणि दुर्गंधीने भरलेले होते, पण दुसरीकडे, नरेंद्र मोदींनी स्वच्छ पाण्याचा तलाव बांधला. दिल्लीतील लोकांना पिण्याचे स्वच्छ पाणी मिळत नाही, परंतु मोदीजींना आंघोळीसाठी स्वच्छ पाणी आणले गेले.” याकडेही राहुल गांधी यांनी लक्ष वेधले.
‘सरकार मते चोरून संविधान नष्ट करण्यात व्यस्त आहे’
“सरकारमधील लोक प्रत्यक्षात मते चोरून संविधान नष्ट करण्याच्या मागे लागल आहेत. आम्ही संविधान नष्ट करू असं त्यांनीचं सांगितलं होते. त्यातही मतांची चोरी करून त्यांनी चुकीचा मार्गाने निवडणुका जिंकल्या. जर मतांची चोरी झाली नसती तर अखिल भारतीय आघाडी सरकारचे सरकार स्थापन झाले असते.” बिहारला बिहारचे सरकार हवे आहे, बिहारला प्रत्येक जातीचे आणि प्रत्येक धर्माचे सरकार हवे आहे. मी यात्रेदरम्यान म्हटले होते की द्वेषाच्या बाजारात आपल्याला प्रेमाचे दुकान उघडावे लागेल. शेतकरी, कामगार आणि तरुणांना द्वेषाचा फायदा होत नाही.” अमित शाह आणि मोदींसारख्या लोकांना द्वेषाचा फायदा होतो. बिहारच्या लोकांना द्वेषाचा त्रास होतो.” बिहारच्या लोकांना संविधानाचे रक्षण करावे लागेल. हे लोक मतचोर आहेत, म्हणून निवडणुकीच्या दिवशी सावध रहा. असा सल्लाही राहुल गांधी यांनी बिहारच्या जनतेला दिला.