Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Dussehra |
  • Navratri |
  • Ind vs Wi test |
  • Bihar Election 2025 |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

New Aadhaar App : नवीन Aadhar App लाँच, आता कुठेही आधारची फोटो कॉपी द्यावी लागणार नाही, फक्त स्कॅन करा QR कोड

Aadhaar Card Update : मोदी सरकारने एक नवीन आधार अ‍ॅप लाँच केले आहे. यामुळे युजर्सला त्यांच्या आधारशी संबंधित माहितीची पडताळणी करण्यासाठी कोणत्याही भौतिक कार्ड किंवा फोटो कॉपीची आवश्यकता राहणार नाही.

  • By श्वेता झगडे
Updated On: Apr 09, 2025 | 12:46 PM
नवीन Aadhar App लाँच (फोटो सौजन्य-X)

नवीन Aadhar App लाँच (फोटो सौजन्य-X)

Follow Us
Close
Follow Us:

Aadhaar Card Update News in Marathi: आधार कार्डशी संबंधित एक मोठी बातमी समोर आली आहे. आता तुम्हाला विमानतळ, हॉटेल किंवा कोणत्याही सरकारी कार्यालयात आधार कार्ड किंवा त्याची फोटोकॉपी घेऊन जाण्याची गरज नाही. सरकारने एक नवीन आधार ऑथेंटिकेशन अॅप लाँच केले आहे, जे सध्या बीटा आवृत्तीमध्ये आहे आणि त्याचा उद्देश तुमच्या डेटाची गोपनीयता राखणे आणि पडताळणी प्रक्रिया सुलभ करणे आहे.

आधार कार्ड हे युनिक आयडेंटिफिकेशन अथॉरिटी ऑफ इंडिया (UIDAI) द्वारे जारी केले जातात. परंतु अनेक नागरिकांसाठी आधार कार्ड सुरक्षित ठेवणे सोपे नाही. याव्यतिरिक्त, अनेक वेळा दस्तऐवजाची फोटोकॉपी आवश्यक असते, ज्यामुळे गोपनीयतेचा प्रश्न निर्माण झाला आहे. आता सरकारने डिजिटल सुविधा आणि चांगल्या गोपनीयतेचे फायदे देण्यासाठी एक नवीन आधार अॅप लाँच केले आहे.

नवीन आधार अ‍ॅप काय आहे?

केंद्रीय आयटी मंत्री अश्विनी वैष्णव यांनी मंगळवारी या नवीन अ‍ॅपबद्दल माहिती दिली. त्यांनी X वर एक डेमो व्हिडिओ शेअर केला. ज्यामध्ये हे अॅप कसे काम करेल हे दाखवले आहे. हे अ‍ॅप UPI सारखे खूप सोपे आणि वापरकर्ता-अनुकूल असेल. यामध्ये, वापरकर्त्याला फक्त एक QR कोड स्कॅन करावा लागेल आणि त्यानंतर अॅप सेल्फी कॅमेऱ्याने त्यांचा चेहरा स्कॅन करून ओळखीची पुष्टी करेल. कोणतेही कार्ड दाखवण्याची गरज नाही, कोणतीही फोटोकॉपी देण्याची गरज नाही – फक्त स्कॅन करा आणि तुमचे काम झाले.

तुमचा iPhone डुप्लीकेट तर नाही? माहिती करायचं आहे? मग हा लेख जरूर वाचा…

ते कसे काम करेल?

QR कोड स्कॅन करा: सर्वप्रथम तुमची ओळख आवश्यक असलेल्या ठिकाणी एक QR कोड असेल.
फेस स्कॅन: हे अॅप कॅमेरा उघडेल, तुमचा सेल्फी घेईल आणि तो UIDAI डेटाशी जुळवेल.
आवश्यक माहिती शेअर केली जाईल: त्या विशिष्ट पडताळणीसाठी आवश्यक असलेले तपशीलच शेअर केले जातील.
ही पद्धत तुमची संपूर्ण माहिती सर्वांसोबत शेअर केली जात नाही याची खात्री करते, जसे तुम्ही तुमच्या आधार कार्डची फोटोकॉपी दिल्यास होऊ शकते.

त्याचे फायदे काय आहेत?

डेटा गोपनीयतेकडे पूर्ण लक्ष: फक्त आवश्यक माहिती शेअर केली जाते.
भौतिक कार्डांची गरज दूर करा: कार्ड किंवा फोटोकॉपी घेऊन जाण्याचा त्रास आता होणार नाही.
बनावट कागदपत्रांना वाव नाही: फेस ऑथेंटिकेशनद्वारे फसवणूक रोखता येते.
सायबर फसवणुकीपासून संरक्षण: तुमची माहिती कोणाच्याही हाती लागणार नाही याची पूर्ण काळजी घ्या.
डिजिटल इंडियाच्या दिशेने आणखी एक पाऊल: सामान्य नागरिक तंत्रज्ञानाशी जोडले जात आहेत.

त्याच्या मर्यादा आणि खबरदारी काय आहेत?

सध्या बीटामध्ये: हे अॅप सध्या चाचणी मोडमध्ये आहे. ते अद्याप गुगल प्ले स्टोअरवर सर्वसामान्यांसाठी उपलब्ध नाही.
बनावट अॅप्सपासून सावध रहा: जर कोणी तुम्हाला कॉल किंवा लिंकद्वारे अॅप डाउनलोड करण्यास सांगितले तर सावध रहा. UIDAI च्या अधिकृत स्रोतावरून नेहमीच अॅप डाउनलोड करा.
इंटरनेट कनेक्शन आवश्यक: हे अॅप पूर्णपणे डिजिटल आहे, त्यामुळे चांगला इंटरनेट स्पीड आवश्यक असेल.
चेहरा ओळखण्याच्या मर्यादा: कमी प्रकाशात किंवा वृद्धांसाठी चेहरा स्कॅन करणे कठीण असू शकते.
आता ओळख पटवण्यासाठी प्रत्येक वेळी आधारची छायाप्रत देण्याची आवश्यकता राहणार नाही. हॉटेल चेक-इन, फ्लाइट बोर्डिंग, बँक खाते उघडणे किंवा ऑफिसमध्ये पडताळणी – या अॅपद्वारे तुम्ही तुमची ओळख सर्वत्र सहजपणे सिद्ध करू शकाल. एकीकडे, यामुळे डिजिटल इंडिया मजबूत होईल, तर दुसरीकडे, सामान्य लोकांच्या गोपनीयतेचेही संरक्षण होईल.

इलेक्ट्रॉनिक डिव्हाईस चार्ज करतांना घ्या ‘ही’ काळजी; चुकीची पद्धत ठरू शकते धोकादायक!

नवीन आधार अॅप एक मोठा बदल आणत आहे. जरी ते अद्याप सुरुवातीच्या टप्प्यात असले तरी, भविष्यात ते ओळखीशी संबंधित समस्या मोठ्या प्रमाणात दूर करू शकते. सर्वात महत्त्वाचे म्हणजे, ते सावधगिरीने वापरा आणि कोणतेही बनावट कॉल किंवा लिंक्स टाळा.

Web Title: New aadhaar app modi govt launches game changing new aadhaar app with face id qr code features all you need to know

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Apr 09, 2025 | 12:46 PM

Topics:  

  • aadhaar card
  • ashwini vaishnaw
  • india

संबंधित बातम्या

Asaduddin Owaisi: ‘जर मी मुस्लिम आहे तर…’, ‘I Love Muhammed’ या वादावर ओवैसींचा इशारा
1

Asaduddin Owaisi: ‘जर मी मुस्लिम आहे तर…’, ‘I Love Muhammed’ या वादावर ओवैसींचा इशारा

India vs Pakistan: “आम्ही त्यांना जगाच्या नकाशावरून पुसून टाकू…’, लष्करप्रमुख जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांचा पाकिस्तानला इशारा
2

India vs Pakistan: “आम्ही त्यांना जगाच्या नकाशावरून पुसून टाकू…’, लष्करप्रमुख जनरल उपेंद्र द्विवेदी यांचा पाकिस्तानला इशारा

Taliban News: UN ने बंदी घातलेला कट्टरपंथी तालिबान नेता दिल्लीत; निमंत्रणामागील मोठे कारण काय?
3

Taliban News: UN ने बंदी घातलेला कट्टरपंथी तालिबान नेता दिल्लीत; निमंत्रणामागील मोठे कारण काय?

पाकिस्तानची पाच एफ-१६ आणि जेएफ-१७ लढाऊ विमाने उद्ध्वस्त, ऑपरेशन सिंदूरबाबत हवाई दल प्रमुख एपी सिंह यांचा खुलासा
4

पाकिस्तानची पाच एफ-१६ आणि जेएफ-१७ लढाऊ विमाने उद्ध्वस्त, ऑपरेशन सिंदूरबाबत हवाई दल प्रमुख एपी सिंह यांचा खुलासा

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.