Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • raj thackeray |
  • IPL 2026 |
  • Marathi News |
  • crime news |
  • devendra fadnavis
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

खानवडीत ‘ज्योती-सावित्री’ शाळेचे उद्घाटन; महिलांच्या ३३% आरक्षण निर्णयाला फुले विचारांची जोड

Devendra Fadnavis यांच्या हस्ते खानवडी येथे ‘ज्योती-सावित्री’ जिल्हा परिषद शाळेचे उद्घाटन करण्यात आले. महात्मा Jyotirao Phule यांच्या जयंतीनिमित्त उभारलेली ही शाळा ग्रामीण विद्यार्थ्यांसाठी आधुनिक शिक्षणाचे दालन ठरणार आह

  • By दिवेश चव्हाण
Updated On: Apr 11, 2026 | 06:45 PM
फोटो सौजन्य - Social Media

फोटो सौजन्य - Social Media

Follow Us
Close
Follow Us:

पुणे : Devendra Fadnavis यांच्या हस्ते पुरंदर तालुक्यातील खानवडी येथे ‘ज्योती-सावित्री जिल्हा परिषद शाळे’चे उद्घाटन करण्यात आले. महात्मा Jyotirao Phule यांच्या द्विशताब्दी जयंती वर्षानिमित्त उभारण्यात आलेली ही अत्याधुनिक शाळा ग्रामीण भागातील विद्यार्थ्यांसाठी शिक्षणाचे नवे दालन उघडणारी ठरणार आहे. यावेळी बोलताना मुख्यमंत्र्यांनी महिलांना लोकसभा आणि विधानसभेत ३३ टक्के आरक्षण देण्याचा निर्णय हा महात्मा फुले यांच्या विचारांना दिलेली खरी आदरांजली असल्याचे सांगितले.

India Post GDS भरती 2026 ची दुसरी मेरीट यादी जारी, डायरेक्ट लिंकवरून करा डाऊनलोड; व्हेरिफिकेशन ठेवा तयार

खानवडी हे महात्मा फुले यांचे मुळगाव असून येथे उभारण्यात आलेली ही सीबीएसई पॅटर्नवरील इयत्ता पहिली ते बारावीपर्यंतची राज्यातील पहिली जिल्हा परिषद शाळा आहे. आधुनिक प्रयोगशाळा, तंत्रज्ञानसुसज्ज वर्गखोल्या आणि विद्यार्थ्यांच्या सर्वांगीण विकासासाठी आवश्यक सुविधा या शाळेत उपलब्ध करून देण्यात आल्या आहेत. ग्रामीण विद्यार्थ्यांना आंतरराष्ट्रीय दर्जाचे शिक्षण मिळावे, या उद्देशाने हा उपक्रम राबविण्यात आला आहे. मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी सांगितले की, या शाळेमुळे ग्रामीण भागातील विद्यार्थ्यांमध्ये जागतिक स्तरावर स्पर्धा करण्याची क्षमता विकसित होईल. काही विद्यार्थिनी इस्रो आणि नासासारख्या संस्थांपर्यंत पोहोचल्याचे उदाहरण देत त्यांनी या शैक्षणिक बदलाचे महत्त्व अधोरेखित केले. तसेच फ्रेंच आणि जर्मनसारख्या परकीय भाषा शिकणारे ग्रामीण विद्यार्थी ही बदलत्या शिक्षण व्यवस्थेची नांदी असल्याचे त्यांनी नमूद केले.

या शाळेच्या उभारणीत माजी उपमुख्यमंत्री अजित पवार यांच्या पुढाकाराचा उल्लेख करत मुख्यमंत्र्यांनी त्यांच्या योगदानाचीही दखल घेतली. शाळेची उभारणी प्रत्येक टप्प्यावर लक्ष देऊन करण्यात आली असल्याचे त्यांनी सांगितले. १२ एकर परिसरात उभारलेल्या या शाळेत लवकरच २८० विद्यार्थ्यांच्या क्षमतेचे वसतिगृहही उपलब्ध होणार आहे. यावेळी महात्मा Savitribai Phule यांच्या कार्याचाही गौरव करण्यात आला. स्त्री शिक्षणासाठी त्यांनी दिलेल्या योगदानामुळेच आज महिलांच्या सक्षमीकरणाचे मार्ग खुले झाले असल्याचे मान्यवरांनी नमूद केले. भिडे वाड्यात सुरू झालेल्या पहिल्या मुलींच्या शाळेपासून ते आजच्या आधुनिक शिक्षणव्यवस्थेपर्यंतचा प्रवास त्यांच्या कार्यामुळेच शक्य झाल्याचे सांगण्यात आले.

कार्यक्रमात विविध मंत्र्यांची उपस्थिती होती. अन्न व नागरी पुरवठा मंत्री Chhagan Bhujbal, ग्रामविकास मंत्री जयकुमार गोरे, उच्च व तंत्रशिक्षण मंत्री चंद्रकांत पाटील, शिक्षण मंत्री दादाजी भुसे, तसेच महिला व बालविकास मंत्री Aditi Tatkare यांच्यासह अनेक मान्यवर उपस्थित होते. खासदार सुप्रिया सुळे यांच्यासह स्थानिक लोकप्रतिनिधी आणि ग्रामस्थांनीही मोठ्या संख्येने सहभाग नोंदवला. या कार्यक्रमात जिल्हा परिषदेकडून राबविण्यात येणाऱ्या ‘इंडस्ट्री ४.०’ अंतर्गत शैक्षणिक उपक्रमांची माहिती देण्यात आली. जिल्ह्यातील १०० शाळांमध्ये १०० आधुनिक प्रयोगशाळा उभारण्यात आल्या असून विद्यार्थ्यांना तांत्रिक शिक्षणाची गोडी लागावी यासाठी हा उपक्रम राबविण्यात येत आहे. तसेच ‘महाज्योती’ आणि ‘महात्मा फुले जनआरोग्य योजना’ यांसारख्या योजनांद्वारे समाजातील विविध घटकांना लाभ मिळत असल्याचेही सांगण्यात आले.

Anganwadi Recruitment : आता गृहिणी होतील स्वावलंबी! जास्त शिक्षण नाही? No Tension; राज्यात 2.21 लाख अंगणवाडी कर्मचाऱ्यांची भरती

महात्मा फुले यांच्या नावाने कौशल्य विकासाची एक हजार केंद्रे उभारण्याचा मानसही मुख्यमंत्र्यांनी व्यक्त केला. या माध्यमातून युवकांना रोजगाराभिमुख प्रशिक्षण मिळेल आणि त्यांचा आर्थिक विकास साधता येईल, असा विश्वास त्यांनी व्यक्त केला. तसेच नायगाव येथे सावित्रीबाई फुले यांचे भव्य स्मारक उभारण्याची योजना शासनाच्या विचाराधीन असल्याची माहितीही यावेळी देण्यात आली. एकूणच, खानवडी येथील ‘ज्योती-सावित्री’ शाळेचे उद्घाटन हा केवळ एक कार्यक्रम नसून शिक्षण, महिला सक्षमीकरण आणि सामाजिक परिवर्तनाच्या दिशेने टाकलेले महत्त्वपूर्ण पाऊल असल्याचे मानले जात आहे. महात्मा फुले यांच्या विचारांचा वारसा पुढे नेत ग्रामीण भागातील विद्यार्थ्यांना आधुनिक शिक्षणाची संधी उपलब्ध करून देण्याचा हा उपक्रम भविष्यात सकारात्मक बदल घडवून आणेल, अशी अपेक्षा व्यक्त केली जात आहे.

Web Title: Jyoti savitri school inaugurated in khanwadi phules ideology linked to the decision on 33 reservation for women

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Apr 11, 2026 | 06:45 PM

Topics:  

  • Aditi Tatkare
  • devendra fadnavis

संबंधित बातम्या

भाजपच्या ‘त्या’ फॉर्म्युल्यावर उपमुख्यमंत्री शिंदेंची अखेर सहमती; दिल्लीपुढे झुकले एकनाथ शिंदे
1

भाजपच्या ‘त्या’ फॉर्म्युल्यावर उपमुख्यमंत्री शिंदेंची अखेर सहमती; दिल्लीपुढे झुकले एकनाथ शिंदे

“पंतप्रधान मोदी ‘पनौती’ तर मुख्यमंत्री फडणवीस ‘खोटारडे’,” हर्षवर्धन सपकाळ यांचे पुन्हा वादग्रस्त विधान
2

“पंतप्रधान मोदी ‘पनौती’ तर मुख्यमंत्री फडणवीस ‘खोटारडे’,” हर्षवर्धन सपकाळ यांचे पुन्हा वादग्रस्त विधान

Matoshree call to Devendra Fadnavis: ‘मातोश्री’वरून थेट देवेंद्र फडणवीसांना फोन अन् झटका एकनाथ शिंदेंना
3

Matoshree call to Devendra Fadnavis: ‘मातोश्री’वरून थेट देवेंद्र फडणवीसांना फोन अन् झटका एकनाथ शिंदेंना

मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी घेतली पंतप्रधान मोदींची दिल्लीत भेट… दोन्ही उपमुख्यमंत्री सुद्धा दिल्लीत तळ ठोकून !
4

मुख्यमंत्री फडणवीस यांनी घेतली पंतप्रधान मोदींची दिल्लीत भेट… दोन्ही उपमुख्यमंत्री सुद्धा दिल्लीत तळ ठोकून !

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.