Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़

  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Maharashtra Local Body Election |
  • Delhi Blast |
  • Political news |
  • Ind vs SA Test |
  • Today's Gold Rate
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Tahawwur Rana: 26/11 हल्ल्यातील आरोपी तहव्वुर राणाला भारतात आणण्याचा मार्ग मोकळा, अमेरिकन सर्वोच्च न्यायालयाने फेटाळली याचिका

Tahawwur Rana news : तहव्वुर राणाचा आणीबाणीचा अर्जही अमेरिकेच्या सर्वोच्च न्यायालयाने फेटाळून लावला आहे. तहव्वुर राणा हा २६/११ च्या मुंबई दहशतवादी हल्ल्यातील आरोपी आहे.

  • By श्वेता झगडे
Updated On: Mar 07, 2025 | 11:06 AM
२६/११ हल्ल्यातील आरोपी तहव्वुर राणाला भारतात आणण्याचा मार्ग मोकळा (फोटो सौजन्य-X)

२६/११ हल्ल्यातील आरोपी तहव्वुर राणाला भारतात आणण्याचा मार्ग मोकळा (फोटो सौजन्य-X)

Follow Us
Close
Follow Us:

Tahawwur Rana news In Marathi : २६/११ च्या मुंबई दहशतवादी हल्ल्यातील आरोपी तहव्वुर राणा याचा आणीबाणीचा अर्ज अमेरिकेच्या सर्वोच्च न्यायालयाने फेटाळून लावला आहे. त्याने त्याच्या प्रत्यार्पणाला विरोध केला. त्याने आपल्या आणीबाणीच्या याचिकेत असा युक्तिवाद केला होता की जर त्याला भारतात प्रत्यार्पण केले गेले तर तिथे त्याचा खूप छळ केला जाईल. यामागे त्याने दिलेले कारण म्हणजे तो पाकिस्तानी वंशाचा मुस्लिम आहे, ज्यामुळे तो भारतात सुरक्षित राहणार नाही.

तहव्वुर राणाचे वकील आता मुख्य न्यायाधीश रॉबर्ट्स यांच्यासमोर अपील करतील. पाकिस्तानी वंशाचे कॅनेडियन नागरिक असलेल्या राणा यांनी अमेरिकेच्या सर्वोच्च न्यायालयाचे असोसिएट जस्टिस आणि नवव्या सर्किटच्या सर्किट जस्टिससमोर आपत्कालीन स्थगिती अर्ज दाखल केला होता. याचिकेत राणाने असा युक्तिवाद केला की त्याचे भारतात प्रत्यार्पण करणे हे अमेरिकन कायद्याचे आणि छळाविरुद्ध संयुक्त राष्ट्रांच्या कराराचे उल्लंघन करते. जर त्याला भारतात प्रत्यार्पण केले गेले तर त्याला छळाचा धोका राहील असे मानण्यासाठी पुरेसे कारण आहे, असे ते म्हणाले. त्यांनी याचिकेत म्हटले आहे की त्यांच्या प्रकरणात छळ होण्याची शक्यता आणखी जास्त आहे. कारण मुंबई हल्ल्यातील आरोपी हा पाकिस्तानी वंशाचा मुस्लिम आहे.

भारताविरुद्ध चीन-पाकिस्तानची धूर्त खेळी! ड्रॅगनचे सैन्य बलुचिस्तानमध्ये तळ उभारणार

याप्रकरणी त्याने आपल्या अर्जात म्हटले आहे की, त्याची प्रकृती बऱ्याच काळापासून ठीक नाही, अशा परिस्थितीत भारतीय कोठडीत सोपवणे हे त्याच्यासाठी मृत्युदंडासारखे आहे. जुलै २०२४ च्या वैद्यकीय नोंदींचा हवाला देत त्यांनी सांगितले की ते हृदयविकाराचा झटका आणि मूत्राशयाच्या कर्करोगासह अनेक गंभीर आजारांनी ग्रस्त आहेत. त्याला दीर्घकालीन दमा देखील आहे आणि कोविड-१९ ची लागण झाल्यानंतर त्याची प्रकृती आणखी बिकट झाली.

राणा यांनी अपीलद्वारे म्हटले आहे की, जर त्यांचे भारतात प्रत्यार्पण पुढे ढकलले गेले नाही तर त्याचा कोणताही आढावा घेतला जाणार नाही. अमेरिकन न्यायालये अधिकार क्षेत्र गमावतील आणि याचिकाकर्त्याचा लवकरच मृत्यू होईल. तहव्वुर राणा यांच्याशी संबंधित हा निर्णय पंतप्रधान नरेंद्र मोदी आणि अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या वॉशिंग्टनमध्ये झालेल्या भेटीनंतर काही आठवड्यांनी घेण्यात आला. या संभाषणादरम्यान ट्रम्प यांनी तहव्वुर राणाला अतिशय दुष्ट असल्याचे वर्णन केले होते आणि भारतीयांना न्याय मिळवून देण्यासाठी त्याचे भारतात प्रत्यार्पण करण्याची घोषणा करण्यात आली होती.

२६ नोव्हेंबर २००८ रोजी दक्षिण मुंबईतील आठ ठिकाणी दहशतवाद्यांनी हल्ला केला. ६४ वर्षीय तहव्वुर राणा हा पाकिस्तानी-अमेरिकन दहशतवादी डेव्हिड कोलमन हेडलीशी संबंधित असल्याचे मानले जाते. तो २६/११ हल्ल्यातील मुख्य कटकारस्थानांपैकी एक आहे.

तहव्वुरने भारतावर अनेक आरोप केले होते

मुंबई हल्ल्यातील आरोपी राणाने आपल्या याचिकेत भारताविरुद्ध अनेक आरोपही केले होते. ते म्हणाले की, ह्युमन राईट्स वॉच २०२३ च्या जागतिक अहवालात असे म्हटले आहे की भारतातील भाजप सरकार धार्मिक अल्पसंख्याकांशी, विशेषतः मुस्लिमांशी भेदभाव करते आणि अधिकाधिक हुकूमशाही होत आहे. म्हणून, जर मला भारताच्या स्वाधीन केले गेले तर तिथे माझा छळ केला जाईल कारण मी पाकिस्तानी वंशाचा मुस्लिम आहे. त्याने असेही युक्तिवाद केला की त्याची तब्येत ठीक नाही आणि तो पार्किन्सनसारख्या आजाराने ग्रस्त आहे.

दरम्यान, फेब्रुवारीमध्ये पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी अमेरिकेला भेट दिली होती. तेव्हा राष्ट्राध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी घोषणा केली होती की आम्ही तहव्वुर राणाला भारतात प्रत्यार्पण करण्यास मान्यता दिली आहे. आता त्याला भारतात खटल्याला सामोरे जावे लागेल. सर्वोच्च न्यायालयाने राणाची याचिका फेटाळल्यानंतर ट्रम्प प्रशासनाने हा निर्णय घेतला. नंतर तहव्वुर राणा यांनी न्यायालयात दुसरी याचिका दाखल केली.

एनआयएने २०११ मध्ये आरोपपत्र दाखल

२०११ मध्ये, एनआयएने तहव्वुर राणासह नऊ जणांविरुद्ध आरोपपत्र दाखल केले होते, ज्यामध्ये २६/११ च्या मुंबई हल्ल्याचे नियोजन आणि अंमलबजावणी केल्याचा आरोप होता. तहव्वुर राणा बद्दल महाराष्ट्राचे मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस यांनी अलीकडेच म्हटले होते की, ‘आम्ही कसाबला पाहिले. काय मोठी गोष्ट आहे? आम्ही त्याला महाराष्ट्रात नक्कीच ठेवू, असं मुख्यमंत्र्‍यांनी सांगितले.

इवलासा देश, सैन्यशक्ती मात्र अफाट! जगाचा विध्वंस करण्याची आहे ताकद 

Web Title: Tahawwur rana news in marathi mumbai blast acccused tahawwur rana plea to pause extradition rejected by us court

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Mar 07, 2025 | 11:05 AM

Topics:  

  • crime
  • Supreme Court
  • Tahawwur Rana

संबंधित बातम्या

Ullasnagar Crime: उल्हासनगरात महिलेची बाबा-पुजेद्वारे फसवणूक; ७० वर्षीय आजींना १५ लाखांचा गंडा
1

Ullasnagar Crime: उल्हासनगरात महिलेची बाबा-पुजेद्वारे फसवणूक; ७० वर्षीय आजींना १५ लाखांचा गंडा

आधी पत्नीची हत्या केली, नंतर फरशीवर रक्ताने सुसाईड नोट लिहिले आणि…; हत्येचं कारण काय?
2

आधी पत्नीची हत्या केली, नंतर फरशीवर रक्ताने सुसाईड नोट लिहिले आणि…; हत्येचं कारण काय?

Ahmedabad Crime: धावत्या रुग्णवाहिकेला भीषण आग; डॉक्टर, नर्स, नवजात बालकासह ४ जणांचा मृत्यू
3

Ahmedabad Crime: धावत्या रुग्णवाहिकेला भीषण आग; डॉक्टर, नर्स, नवजात बालकासह ४ जणांचा मृत्यू

Navi Mumbai Crime: चोरीची गाडी ठोकली, पण बिट मार्शलच्या सतर्कतेने आरोपी गजाआड
4

Navi Mumbai Crime: चोरीची गाडी ठोकली, पण बिट मार्शलच्या सतर्कतेने आरोपी गजाआड

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap

© Copyright Navarashtra 2025 All rights reserved.