दिल्ली निवडणुकांदरम्यान काय असणार भाजपची रणनीती
५ फेब्रुवारी रोजी होणाऱ्या दिल्ली विधानसभा निवडणुकीपूर्वी काही महिन्यांपासून चालवलेल्या सातत्यपूर्ण आणि केंद्रित प्रचार मोहिमेच्या आधारे, दिल्ली विधानसभा निवडणुकीत दलितांचा प्रभाव असणाऱ्या मतदारसंघांमध्ये भाजपच्या कामगिरीत लक्षणीय सुधारणा होण्याची आशा आहे, असे पक्षाच्या नेत्यांनी सांगितले. २०१५ आणि २०२० मध्ये झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत भाजपला अनुसूचित जातींसाठी राखीव असलेल्या १२ मतदारसंघांपैकी एकही जागा जिंकता आली नाही. मागील निवडणुकांमध्येही भाजपला यापैकी दोन किंवा तीनपेक्षा जास्त जागा कधीच जिंकता आल्या नव्हत्या.
दिल्ली भाजप नेत्यांच्या मते, दिल्लीत ३० विधानसभा मतदारसंघ आहेत, ज्यात अनुसूचित जातींसाठी राखीव असलेले १२ मतदारसंघ आहेत, ज्यामध्ये दलित समुदायाचे मतदार १७ ते ४५ टक्के आहेत. ते म्हणाले की, १२ राखीव मतदारसंघांव्यतिरिक्त, राजेंद्र नगर, चांदनी चौक, आदर्श नगर, शाहदरा, तुघलकाबाद, बिजवासन यासह १८ इतर जागा आहेत जिथे अनुसूचित जाती समुदाय २५ टक्क्यांपर्यंत मतदान करतो, जिथे भाजप आणि त्यांच्या गेल्या निवडणुकीत एससी फ्रंट जिंकली होती आणि यावर अनेक महिने काम केले होते
विस्तारकांची नियुक्ती
गेल्या काही महिन्यांत, या ३० मतदारसंघांमधील झोपडपट्ट्या आणि अनधिकृत वसाहतींमध्ये अनुसूचित जाती कार्यकर्त्यांद्वारे व्यापक पोहोच मोहीम राबविण्यात आली. दिल्ली भाजप एससी मोर्चाचे अध्यक्ष मोहन लाल गिहारा म्हणाले की, या सर्व ३० मतदारसंघांमध्ये समुदायातील सदस्यांमध्ये लक्ष केंद्रित करण्यासाठी वरिष्ठ एससी कार्यकर्त्यांना “विस्तारक” म्हणून नियुक्त करण्यात आले आहे.
निवडणुकीपूर्वी दिल्ली पोलिसांनी सुरू केले ‘ऑपरेशन प्रहार’, ६ दिवसांत ९४ आरोपींना अटक
काय आहे कारण
त्यांनी सांगितले की, ‘विस्तारक’नी या मतदारसंघांमधील विविध वस्त्या आणि निवासी भागातील व्यक्तींशी संपर्क साधण्यासाठी प्रत्येक मतदान केंद्रावर १० दलित तरुणांना तैनात केले. ते म्हणाले की, भाजपने अशी ५,६०० हून अधिक मतदान केंद्रे ओळखली आहेत, त्यापैकी १,९०० हून अधिक मतदान केंद्रांवर विशेष लक्ष देण्यात आले आहे.
पक्षाच्या नेत्यांनी सांगितले की, मतदारांशी संवाद साधण्यासाठी आणि मोदी सरकारने समाजासाठी केलेले काम आणि आम आदमी पक्षाच्या (आप) १० वर्षांच्या राजवटीत झालेल्या “अपयश” त्यांना समजावून सांगण्यासाठी १८,००० हून अधिक सक्रिय कार्यकर्ते या संपूर्ण प्रक्रियेत सहभागी होते. कार्यकर्त्यांचे एक नेटवर्क यात सामील होते.
काय आहे रणनीती
ते म्हणाले की, दुसऱ्या टप्प्यात भाजपने पक्षातील ५५ मोठ्या दलित नेत्यांचा समावेश केला, ज्यात उत्तर प्रदेश, राजस्थान, मध्य प्रदेश आणि हरियाणा येथील माजी केंद्रीय मंत्री आणि खासदारांचा समावेश आहे. त्यांनी सांगितले की, या मतदारसंघांमध्ये सतत बैठका घेतल्या जात होत्या. याशिवाय, संपर्क आणखी मजबूत करण्यासाठी, परिसरात राजकीय प्रभाव असलेले प्रमुख मतदार म्हणून ओळखल्या जाणाऱ्या समुदायातील सुमारे ३,५०० लोकांशी संपर्क साधण्यात आला, असे त्यांनी सांगितले.
‘तरुणांना दर महिन्याला 8500 रुपये दिले जाणार’; काँग्रेसकडून मोठी घोषणा
संमेलने केली आयोजित
भाजपने डिसेंबरपासून या मतदारसंघांमध्ये राजकीय प्रभावशाली व्यक्ती, व्यावसायिक आणि समुदायातील प्रमुख स्थानिक लोकांचा सन्मान करण्यासाठी “अनुसूचित जाती स्वाभिमान संमेलने” आयोजित करण्यास सुरुवात केली. गिहारा म्हणाले, “आतापर्यंत अशा १५ परिषदा आयोजित करण्यात आल्या आहेत आणि त्या प्रत्येकात भाजपचा एक वरिष्ठ नेता उपस्थित होता. या मोठ्या बैठकांना समुदायाचा मोठा पाठिंबा होता, प्रत्येक बैठकीला दलित समुदायाचे १,५००-२,५०० सामान्य सदस्य उपस्थित होते.”
दिल्लीतील ७० विधानसभा जागांसाठी ५ फेब्रुवारी रोजी मतदान होणार आहे. ८ फेब्रुवारी रोजी मतमोजणी झाल्यानंतर निकाल जाहीर केले जातील. त्यामुळे याकडे सर्वांचे आता लक्ष लागून राहिले आहे