
चक्रीवादळाचे संकट? हवामान विभागाचा या 6 राज्यांना पावसाचा इशारा; जाणून घ्या कोणत्या राज्यांना अलर्ट
भारतीय हवामान विभागाचे महासंचालक डॉ. मृत्युंजय महापात्रा यांनी सांगितले की, शुक्रवारी सकाळी बंगालच्या उपसागराच्या पूर्व-मध्य आणि लगतच्या आग्नेय भागात कमी दाबाचे क्षेत्र तयार झाले आहे. २४ ऑक्टोबर रोजी त्याचे तीव्र होऊन अवदाब, २५ ऑक्टोबर रोजी तीव्र अवदाब आणि २६ ऑक्टोबरच्या सकाळी चक्रीवादळात रूपांतर होण्याची शक्यता आहे. त्यानंतर ते पश्चिम-वायव्य दिशेने सरकेल. या परिणामामुळे पश्चिम बंगाल, बिहार, आंध्र प्रदेश, ओडिशा, झारखंड आणि छत्तीसगड या सहा राज्यांमध्ये मुसळधार पाऊस पडू शकतो. (IMD Rain Alert)
Maharashtra Rain Alert: अखेर पावसाची एन्ट्री! कोकणात मुसळधार तर पुढील काही दिवस…; अंदाज काय?
आयएमडीच्या महासंचालकांच्या मते, हे संभाव्य वादळ २८ ऑक्टोबरच्या सकाळी उत्तर आंध्र प्रदेश आणि लगतच्या दक्षिण ओडिशाच्या किनारपट्टीवर पोहोचू शकते. वादळ कोठे आणि केव्हा धडकणार हे अद्याप स्पष्ट झालेले नाही. त्याची कमाल तीव्रता देखील अंदाजित केलेली नाही. डॉ. महापात्रा यांनी सांगितले की, शनिवारी जेव्हा या प्रणालीचे तीव्र होऊन कमी दाबाच्या पट्ट्यात रूपांतर होईल, तेव्हा वाऱ्याचा कमाल वेग, वादळ धडकण्याचे संभाव्य ठिकाण आणि वेळ याबद्दल माहिती दिली जाईल.
हवामान विभागाच्या माहितीनुसार, शुक्रवारी पूर्व-मध्य आणि लगतच्या आग्नेय बंगालच्या उपसागरात वाऱ्याचा वेग ताशी ३५ ते ४५ किमी होता, तर वाऱ्याच्या झोतांचा वेग ताशी ५५ किमी पर्यंत पोहोचला होता. शनिवारी, वाऱ्याचा वेग ताशी ४५ ते ५५ किमी पर्यंत पोहोचू शकतो, तर वाऱ्याच्या झोतांचा वेग ताशी ६५ किमी पर्यंत पोहोचेल. २५ ऑक्टोबर रोजी, वाऱ्याचा वेग ताशी ५५ ते ६५ किमी असेल, तर वाऱ्याच्या झोतांचा वेग ताशी ७५ किमी पर्यंत पोहोचेल.
भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) महासंचालकांनी सांगितले की, २६ ऑक्टोबरच्या सकाळपर्यंत वाऱ्याचा वेग ताशी ७० ते ८० किलोमीटरपर्यंत पोहोचू शकतो, तर वाऱ्याचे झोत ताशी ९० किलोमीटरपर्यंत पोहोचण्याची शक्यता आहे. त्यानंतर, उत्तर आंध्र प्रदेश आणि दक्षिण ओडिशाच्या किनारपट्टीकडे सरकताना वादळ आणखी तीव्र होण्याची शक्यता आहे. सध्या समुद्राची स्थिती खवळलेली असून शनिवारी ती आणखी बिघडू शकते. २६ ते २८ ऑक्टोबर दरम्यान उंच ते अतिउंच लाटा येण्याची शक्यता आहे. त्यामुळे, समुद्रात जाताना विशेष खबरदारी घेण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे.
हवामान विभागाने मच्छिमारांना २५ ऑक्टोबरपर्यंत पूर्व-मध्य आणि आग्नेय बंगालच्या उपसागरात समुद्रात न जाण्याचा सल्ला दिला आहे. मच्छिमारांना २६ ते २९ ऑक्टोबर दरम्यान पश्चिम-मध्य आणि लगतच्या वायव्य बंगालच्या उपसागरातही समुद्रात न जाण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. विभागाने मासेमारीच्या बोटी, जहाजवाहतूक, सागरी वाहतूक, किनारी आणि किनारी औद्योगिक क्रियाकलाप आणि बंदरांच्या क्रियाकलापांसह सर्व सागरी क्रियाकलापांमध्ये समुद्रात न जाण्याचा इशारा दिला आहे.
भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) मते, २६ ऑक्टोबर रोजी किनारी ओडिशा आणि उत्तर आंध्र प्रदेशात पावसाला सुरुवात होण्याची शक्यता आहे. २७ ऑक्टोबर रोजी पावसाची तीव्रता वाढण्याची शक्यता आहे. या दिवशी, उत्तर आंध्र प्रदेशातील काही ठिकाणी मुसळधार ते अति मुसळधार आणि अतिवृष्टी होऊ शकते. किनारी ओडिशामधील काही ठिकाणीही मुसळधार ते अति मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. किनारी पश्चिम बंगालमधील काही ठिकाणीही मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. हवामान विभागाने या भागांतील रहिवाशांना आणि प्रशासनाला सतर्क राहण्याचा सल्ला दिला आहे.
हवामान विभागाने म्हटले आहे की, २८ ऑक्टोबर रोजी उत्तर आंध्र प्रदेश आणि ओडिशामध्ये सर्वाधिक मुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. या राज्यांतील काही भागांमध्ये मुसळधार ते अति मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. काही ठिकाणी २४ तासांच्या कालावधीत २० सेंटिमीटरपेक्षा जास्त पाऊस पडू शकतो, ज्याला अतिवृष्टी मानले जाते. याच दिवशी पश्चिम बंगालमधील काही ठिकाणी मुसळधार ते अति मुसळधार पाऊस पडण्याची शक्यता आहे. अशा परिस्थितीत, सखल भागांमध्ये पूर येण्याची आणि जनजीवन विस्कळीत होण्याची शक्यता लक्षात घेऊन प्रशासनाने सज्ज राहणे आवश्यक आहे.
संभाव्य चक्रीवादळाचा थेट परिणाम उत्तर आंध्र प्रदेश आणि ओडिशावर होण्याची शक्यता आहे, परंतु त्याचा परिणाम इतर राज्यांमध्येही पाऊस आणि सोसाट्याच्या वाऱ्यांसह होऊ शकतो. भारतीय हवामान विभागाच्या (IMD) अंदाजानुसार, २८ आणि २९ ऑक्टोबर दरम्यान पश्चिम बंगाल, छत्तीसगड, झारखंड आणि बिहारमधील काही ठिकाणी मुसळधार पावसाची शक्यता आहे. या भागांमध्ये सोसाट्याचा वारा आणि खराब हवामानाचा परिणामही जाणवू शकतो. हवामान विभागाने म्हटले आहे की, या प्रणालीवर सतत लक्ष ठेवले जात असून, परिस्थिती जसजशी बदलेल तसतसे नियमित अद्ययावत माहिती दिली जाईल.
भारतीय हवामान विभागाचे महासंचालक डॉ. मृत्युंजय महापात्रा यांनी सांगितले की, संभाव्य चक्रीवादळाच्या पार्श्वभूमीवर सागरी उपक्रमांशी संबंधित सर्व संस्थांनी आगाऊ तयारी करावी. मासेमारी, बोटी, जहाजे, सागरी वाहतूक, किनारी आणि सागरी उद्योग आणि बंदर प्राधिकरणांना आवश्यक खबरदारीचे उपाय योजण्याचा सल्ला देण्यात आला आहे. हवामान विभाग या प्रणालीवर सतत लक्ष ठेवून आहे. वादळाची दिशा, तीव्रता आणि ते जमिनीवर धडकण्याची अपेक्षित वेळ यासंबंधीची अधिक माहिती, प्रणाली जसजशी विकसित होईल तसतशी प्रसिद्ध केली जाईल.
Ans: भारतीय हवामान विभागाच्या २४ ऑक्टोबर २०२६ च्या अंदाजानुसार, बंगालच्या उपसागरातील कमी दाबाचे क्षेत्र २४ ऑक्टोबरला तीव्र होऊन कमी दाबाच्या प्रणालीत, २५ ऑक्टोबरला तीव्र अवदाबात आणि २६ ऑक्टोबरच्या सकाळपर्यंत चक्रीवादळात रूपांतरित होण्याची शक्यता आहे.
Ans: आंध्र प्रदेश आणि ओडिशाच्या किनारपट्टीवर २७ ते २९ ऑक्टोबरदरम्यान जोरदार ते अतिजोरदार पावसाची शक्यता आहे. तमिळनाडू, केरळ आणि कर्नाटकातील काही भागांतही पावसाचा इशारा देण्यात आला आहे.
Ans: हवामान विभागाच्या अधिकृत सूचनांवर लक्ष ठेवावे, मुसळधार पावसाच्या काळात सखल भागांत जाणे टाळावे आणि समुद्रात जाण्यापूर्वी स्थानिक प्रशासनाच्या सूचना तपासाव्यात. मच्छीमारांनी समुद्रातील परिस्थितीबाबत जारी केलेल्या इशाऱ्यांचे काटेकोर पालन करावे.