
भारतात झपाट्याने वाढणाऱ्या हृदयविकाराचा झटका कोरोना महामारीशी संबंधित आहे का? असा प्रश्न आज प्रत्येकाच्या मनात निर्माण होत आहे. याबाब आरोग्यमंत्री मनसुख मांडविय यांनी कोरोना होऊन गेलेल्या लोकांनी शारिरिक श्रम कमी करायला हवं असं म्हण्टलं आहे.
जगभरात कोरोनाची साथ येऊन चार वर्ष झाले आहेत तरीही अद्यापपर्यंत कोरोनाचं संकट टळलेलं नाही.अजूनही भारतात अनेक कोरोनाच्या केसेस आढळत आहेच. त्यात भारतात सध्या हृदयविकाराचा झटक्याने होणाऱ्या मृत्यूचं प्रमाण वाढलं आहे. हृदयविकाराचा झटक्याने होणारे मृत्यू कोरोना महामारीशी संबंधित आहे का? असा प्रश्न आज प्रत्येकाच्या मनात निर्माण होत आहे. आता या प्रश्नाचे उत्तर सापडले आहे. केंद्रीय आरोग्य मंत्री मनसुख मांडविया यांनी हृदयविकाराचे खरे कारण आणि ते टाळण्यासाठी उपाय सांगितले आहेत.
काय म्हणाले आरोग्य मंत्री?
मांडविया यांनी रविवारी इंडियन कौन्सिल ऑफ मेडिकल रिसर्च (ICMR) च्या अभ्यासाचा हवाला दिला आणि सांगितले की ज्या लोकांना पूर्वी गंभीर कोविड-19 आजार झाला होता त्यांना एक किंवा दोन वर्षांसाठी हृदयविकारापासून स्वताचा बचाव केला पाहिजे. ज्यांना कोरोनाची लागण झाली होती अशा लोकांनी जास्त मेहनत करणे टाळले पाहिजे. असं ते म्हणाले.
गुजरातमध्ये नुकतेच हृदयाशी संबंधित समस्यांमुळे अनेक मृत्यू झाले आहेत, ज्यात नवरात्रोत्सवादरम्यान ‘गरबा’ कार्यक्रमांसह, राज्याचे आरोग्य मंत्री रुषिकेश पटेल यांनी हृदयरोग तज्ञांसह वैद्यकीय तज्ञांची बैठक घेण्यास प्रवृत्त केले होते.
पटेल यांनी तज्ज्ञांना हृदयविकाराच्या झटक्याची कारणे आणि ते टाळण्यासाठी उपाययोजना शोधण्यासाठी मृत्यूची आकडेवारी गोळा करण्यास सांगितले होते.
मांडविया यांनी पत्रकारांना सांगितले, “ICMR ने सविस्तर अभ्यास केला आहे. या अभ्यासानुसार, गंभीर कोविड-19 संसर्गाने त्रस्त असलेल्या लोकांनी कठोर काम करू नये. त्यांनी थोड्या काळासाठी विश्रांती घेऊ नये, जसे की एखाद्याने दूर रहावे. एक वर्ष किंवा आवश्यकतेपेक्षा जास्त व्यायाम, धावणे आणि जड व्यायाम करणे, जेणेकरून हृदयविकाराचा झटका टाळता येईल.”
त्यांच्या नुकत्याच झालेल्या भेटीदरम्यान उत्तर प्रदेशच्या राज्यपाल आणि गुजरातच्या माजी मुख्यमंत्री आनंदीबेन पटेल यांनीही या विषयावर चिंता व्यक्त केली होती. हृदयविकाराच्या झटक्याने मृत्युमुखी पडलेल्यांमध्ये खेडा जिल्ह्यातील बारावीचा विद्यार्थी वीर शाह, अहमदाबादचा रवी पांचाल (२८) आणि वडोदरा येथील शंकर राणा (५५) यांचा समावेश आहे.
योगायोगाने, नवरात्रोत्सव सुरू होण्यापूर्वी, राज्याच्या आरोग्य आणि कुटुंब कल्याण विभागाने एका अधिसूचनेद्वारे गरबा इव्हेंट आयोजकांना कार्यक्रमाच्या ठिकाणी एक रुग्णवाहिका आणि एक वैद्यकीय पथक तैनात करणे बंधनकारक केले होते जेणेकरून सहभागींना त्वरित मदत मिळेल.