US-Iran War : इराण शरण येईल! डोनाल्ड ट्रम्प यांचा इराणवर गंभीर दावा; तर 'AI' चे नाव बदलून केले 'सुपर इंटेलिजन्स ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया )
अमेरिका आणि इराण यांच्यातील लष्करी तणाव आणि राजकीय वाद दिवसेंदिवस अधिकच बिकट आणि गंभीर वळण घेत आहे. मध्यपूर्वेतील अत्यंत संवेदनशील मानल्या जाणाऱ्या होर्मुझच्या सामुद्रधुनीवरून (Strait of Hormuz) दोन्ही देशांमधील शाब्दिक युद्ध आणि युद्धाच्या धमक्या आता पराकोटीला पोहोचल्या आहेत. याच काळात अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प यांनी एक अत्यंत आक्रमक आणि खळबळजनक विधान करत दावा केला आहे की इराण लवकरच आपला पराभव स्वीकारेल आणि अमेरिकेसमोर शरणागती पत्करेल. (US-Iran War)
अमेरिकेतील आघाडीच्या तंत्रज्ञान क्षेत्रातील (Tech) दिग्गज कंपन्यांच्या मुख्य कार्यकारी अधिकाऱ्यांसोबत (CEOs) झालेल्या एका विशेष बैठकीनंतर ट्रम्प यांनी पत्रकारांशी संवाद साधताना हा मोठा दावा केला. ट्रम्प म्हणाले, “इराण आता माघार घेईल आणि त्यांना पराभव मान्य करावाच लागेल. गेल्या काही दिवसांत अमेरिकन दलांनी आणि यंत्रणांनी होर्मुझच्या सामुद्रधुनीतून इतिहासातील कोणत्याही काळापेक्षा जास्त प्रमाणात कच्च्या तेलाचा उपसा आणि वाहतूक केली आहे.” ट्रम्प यांच्या या विधानामुळे आंतरराष्ट्रीय तेल बाजारात आणि राजकीय वर्तुळात प्रचंड खळबळ उडाली आहे.
तंत्रज्ञान क्षेत्रातील दिग्गजांसोबत झालेल्या याच बैठकीदरम्यान डोनाल्ड ट्रम्प यांनी एक मोठा ऐतिहासिक आणि धोरणात्मक निर्णय घेतला. त्यांनी एका विशेष संघीय आदेशावर (Executive Order) स्वाक्षरी केली. या आदेशानुसार, अमेरिकेत कृत्रिम बुद्धिमत्ता अर्थात ‘आर्टिफिशियल इंटेलिजन्स’ (AI) चे नाव अधिकृतपणे बदलून ‘सुपर इंटेलिजन्स’ (Super Intelligence – SI) असे करण्यात आले आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : World Letter Writing Day: 1 सप्टेंबरला का साजरा केला जातो जागतिक पत्रलेखन दिन? जाणून घ्या इतिहास आणि महत्त्व
ट्रम्प यांनी स्पष्ट केले की, इथून पुढे अमेरिकन सरकारच्या सर्व अधिकृत कागदपत्रांमध्ये, धोरणांमध्ये आणि सरकारी पत्रव्यवहारात AI च्या ऐवजी केवळ ‘सुपर इंटेलिजन्स’ (SI) याच शब्दाचा वापर केला जाईल. अमेरिका तंत्रज्ञानाच्या क्षेत्रात जगात सर्वात पुढे आहे आणि या नव्या युगात अमेरिका आपली पकड अधिक मजबूत करत आहे, हे दर्शवण्यासाठी हा नाव बदलाचा निर्णय घेण्यात आल्याचे त्यांनी सांगितले.
डोनाल्ड ट्रम्प यांच्या या वादग्रस्त आणि आक्रमक दाव्यांवर इराणने तातडीने अत्यंत तीव्र शब्दांत पलटवार केला आहे. इराणच्या संसदेचे अध्यक्ष मोहम्मद बागेर गालिबाफ यांनी एका सार्वजनिक व्हिडिओ कॉन्फरन्सद्वारे अमेरिका आणि तिच्या मित्रदेशांना उघडपणे इशारा दिला.
गालिबाफ म्हणाले, “अमेरिकन अध्यक्षांची होर्मुझच्या सामुद्रधुनीबाबतची वक्तव्ये दिशाभूल करणारी आणि जुन्याच दाव्यांची पुनरावृत्ती करणारी आहेत. या खोट्या दाव्यांमागील सत्य आता जगासमोर उघडे पडले आहे.” पुढे बोलताना त्यांनी थेट युद्धाची धमकी देत म्हटले, “जर इराणची सुरक्षा सुनिश्चित झाली नाही आणि इराणला आपले तेल विकू दिले गेले नाही, तर या संपूर्ण प्रदेशात (पश्चिम आशिया) कोणताही देश आपले तेल विकू शकणार नाही. इराणच्या सुरक्षेला धोका निर्माण झाल्यास या भागातील कोणतीही पायाभूत सुविधा (Infrastructure) सुरक्षित राहणार नाही.” गालिबाफ यांच्या या थेट इशाऱ्यामुळे आखाती देशांमध्ये युद्धाची भीती अधिक गडद झाली आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : National Nutrition Day: 1 सप्टेंबरला का साजरा केला जातो राष्ट्रीय पोषण दिन? जाणून घ्या याचे आरोग्यदायी महत्त्व
एकीकडे दोन्ही देशांमध्ये जोरदार शाब्दिक चकमक आणि युद्धाची भाषा सुरू असताना, दुसरीकडे पडद्यामागून आंतरराष्ट्रीय मध्यस्थांच्या माध्यमातून वाटाघाटीचे प्रयत्नही सुरु आहेत. सीएनएनने (CNN) दिलेल्या अहवालानुसार, एका वरिष्ठ अमेरिकी अधिकाऱ्याने सांगितले की, अमेरिकेचे अध्यक्ष डोनाल्ड ट्रम्प हे अंतिम कराराचा भाग म्हणून इराणवरील आर्थिक निर्बंध उठवण्यास आणि अमेरिकेत गोठवलेला इराणचा निधी सोडण्यास तयार आहेत.
मात्र, त्यासाठी अमेरिकेने एक कडक अट घातली आहे. तेहरानने (इराणने) त्यांच्या अणुकार्यक्रमावर (Nuclear Program) ठोस आणि पारदर्शक प्रगती दाखवली पाहिजे, तरच हे निर्बंध हटवले जातील. मध्यस्थ देश दोन्ही बाजूंना पुन्हा एकदा चर्चेच्या टेबलावर आणण्यासाठी अहोरात्र प्रयत्न करत आहेत. परंतु ट्रम्प यांनी होर्मुझची सामुद्रधुनी पुन्हा खुली करण्याचा इराणचा अलीकडील प्रस्ताव अमान्य करत फेटाळून लावला आहे. त्यामुळे जोपर्यंत अणुविषयक वाद कायमस्वरूपी सुटत नाही, तोपर्यंत कोणताही शांतता करार होणे कठीण दिसते.






