फोटो सौजन्य AI
पिंग पिंग हा नर तर फू शुआंग ही मादी पांडा आहे. चीनमधून अमेरिकेपर्यंतचा त्यांचा प्रवास विशेष पद्धतीने करण्यात आला. पांडांच्या सुरक्षिततेसाठी विशेष विमान, खास तयार केलेले प्रवासाचे पिंजरे आणि त्यांच्या देखभालीसाठी आवश्यक अन्न-पाण्याची व्यवस्था करण्यात आली होती. त्यांच्या प्रवासादरम्यान तज्ज्ञ कर्मचारीही सोबत होते.
अटलांटा प्राणीसंग्रहालयासाठी या दोन्ही पांडांचे आगमन विशेष महत्त्वाचे आहे. कारण 2024 मध्ये प्राणीसंग्रहालयातील शेवटचे पांडा चीनला परतल्यानंतर अटलांटामध्ये काही काळ एकही पांडा नव्हता. त्यामुळे पिंग पिंग आणि फू शुआंगच्या आगमनामुळे प्राणीसंग्रहालयात पुन्हा पांडांचा वावर सुरू झाला आहे.
Attack News : ब्रिटनमधील अमेरिकन तळावर मोठा हल्ला करण्याचा संशय; ट्रम्प यांचा दावा
पिंग पिंग आणि फू शुआंग यांना चीनमधील चेंगदू येथून अमेरिकेत आणण्यात आले. अटलांटा विमानतळावर पोहोचल्यानंतर त्यांना विशेष वाहनांच्या मदतीने प्राणीसंग्रहालयात नेण्यात आले. त्यांच्या आरोग्याची आणि सुरक्षिततेची काळजी घेण्यासाठी प्रवासादरम्यान विशेष व्यवस्था करण्यात आली होती.
अटलांटा प्राणीसंग्रहालयाचा चीनसोबत पांडा संवर्धन आणि संशोधनाच्या क्षेत्रात दीर्घकाळाचा संबंध आहे. यापूर्वीही येथे पांडांचे कुटुंब मोठ्या प्रमाणात पर्यटकांचे आकर्षण ठरले होते. 1999 पासून अटलांटा आणि चीनमध्ये पांडा संवर्धनासंदर्भातील सहकार्य सुरू होते. या कालावधीत अटलांटा झूमध्ये सात पांडा पिल्लांचा जन्म झाला होता.
पांडांच्या नव्या करारामुळे अटलांटातील हा संबंध पुन्हा सुरू झाला आहे. त्यामुळे प्राणीसंग्रहालय प्रशासनाबरोबरच स्थानिक नागरिकांमध्येही उत्साहाचे वातावरण आहे.
पिंग पिंग आणि फू शुआंग अटलांटा झूमध्ये पोहोचले असले तरी पर्यटकांना त्यांना लगेच पाहता येणार नाही. नवीन वातावरणाशी जुळवून घेण्यासाठी आणि त्यांच्या आरोग्याची तपासणी करण्यासाठी दोन्ही पांडांना सुमारे **एक महिन्याच्या क्वारंटाइन कालावधीत ठेवण्यात येणार आहे.
या काळात त्यांच्या खाण्याच्या सवयी, आरोग्य, वर्तन आणि नवीन वातावरणाशी जुळवून घेण्याची प्रक्रिया यावर तज्ज्ञ लक्ष ठेवतील. क्वारंटाइन पूर्ण झाल्यानंतरच त्यांना सार्वजनिक प्रदर्शनासाठी आणले जाणार आहे. त्यामुळे पांडा पाहण्यासाठी उत्सुक असलेल्या पर्यटकांना आणखी काही काळ प्रतीक्षा करावी लागणार आहे.
पिंग पिंग आणि फू शुआंगच्या आगमनामुळे अटलांटा झूमध्ये पुन्हा पांडांचा काळ सुरू झाला आहे. या दोन्ही पांडांमुळे पर्यटकांचे आकर्षण वाढण्याबरोबरच चीन-अमेरिका यांच्यातील वन्यजीव संवर्धन सहकार्यालाही चालना मिळण्याची अपेक्षा आहे.
चीनकडून इतर देशांमध्ये पांडा पाठवण्याच्या कार्यक्रमाला ‘पांडा डिप्लोमसी’ असे म्हटले जाते. पांडांच्या माध्यमातून चीन विविध देशांशी सांस्कृतिक, पर्यावरणीय आणि राजनैतिक संबंध मजबूत करण्याचा प्रयत्न करत आला आहे.
अटलांटाला पांडा पाठवण्याचा निर्णयही चीन आणि अमेरिकेतील सहकार्याच्या पार्श्वभूमीवर महत्त्वाचा मानला जात आहे. पिंग पिंग आणि फू शुआंग यांचे आगमन हे केवळ प्राणीसंग्रहालयासाठी आकर्षण नसून जायंट पांडांच्या संवर्धनासाठी सुरू असलेल्या आंतरराष्ट्रीय सहकार्याचा भाग आहे.






