नवीन अमेरिकन व्हिसा संबंधित नियम बदलले, पासपोर्ट मिळवण्यासाठी आता दोनच पर्याय! (फोटो सौजन्य - Pinterest)
US Visa Marathi News: अमेरिकन व्हिसा पासपोर्टच्या संकलन प्रक्रियेत मोठा बदल करण्यात आला आहे. नवी दिल्लीतील अमेरिकन दूतावासाने माहिती दिली आहे की १ ऑगस्ट २०२५ पासून कोणताही व्हिसा अर्जदार कोणत्याही तिसऱ्या व्यक्ती किंवा प्रतिनिधीमार्फत त्यांचा पासपोर्ट किंवा कागदपत्रे गोळा करू शकणार नाही. आता सर्व अर्जदारांना त्यांचे कागदपत्रे स्वतः गोळा करावी लागतील.
मुलांसाठी एक विशेष तरतूद आहे की १८ वर्षांपेक्षा कमी वयाच्या अर्जदारांचे पासपोर्ट फक्त त्यांचे पालक किंवा कायदेशीर पालकच घेऊ शकतात, परंतु त्यासाठी दोन्ही पालकांनी स्वाक्षरी केलेले मूळ संमती पत्र आणणे आवश्यक असेल. स्कॅन केलेले किंवा ईमेलद्वारे पाठवलेले संमती पत्र स्वीकारले जाणार नाहीत.
भारत-अमेरिका व्यापार कराराचा वाद आता न्यायालयात! ट्रम्पच्या २५% कर निर्णयाला कोर्ट काय देणार निकाल?
जे लोक स्वतः येऊन पासपोर्ट घेऊ शकत नाहीत त्यांच्यासाठी दूतावासाने ₹१,२०० शुल्क आकारून घरपोच किंवा ऑफिस डिलिव्हरीचा पर्याय देखील सुरू केला आहे. तुमच्या प्रोफाइलवर ऑनलाइन जाऊन हे सेट करता येते.
जर तुम्हाला कोणतीही तांत्रिक समस्या आली तर तुम्ही “फीडबॅक/रिक्वेस्ट्स” विभागात जाऊन स्क्रीनशॉटसह तुमची समस्या आणि डिलिव्हरीचा पत्ता पाठवू शकता. कॉल सेंटरशी संपर्क साधू नका, तर “मेसेजेस” विभागात किंवा अधिकृत वेबसाइटवर माहिती शोधा असे दूतावासाने स्पष्ट केले आहे.
पूर्वी, भारतातील अमेरिकन व्हिसासाठी पासपोर्ट कुटुंबातील सदस्य, मित्र किंवा ट्रॅव्हल एजंटकडून मिळवता येत होते. यासाठी, अर्जदाराला त्याच्या फोटो ओळखपत्राची प्रत आणि प्रतिनिधीचा वैध ओळखपत्रासह एक अधिकृतता पत्र द्यावे लागत असे.
मुलांच्या बाबतीत, फक्त स्वाक्षरी केलेला संमती फॉर्म वैध होता, जरी तो स्कॅन केलेला किंवा ईमेल केलेला असला तरीही. याचा अर्थ बहुतेक अर्जदारांना कागदपत्रे घेण्यासाठी प्रत्यक्ष येण्याची आवश्यकता नव्हती. पण आता ही व्यवस्था संपेल आणि प्रत्येकाला स्वतःचे पासपोर्ट घ्यावे लागतील किंवा ऑनलाइन डिलिव्हरीचा पर्याय निवडावा लागेल.
यासोबतच व्हिसाशी संबंधित अनेक नियम बदलले आहेत. सर्व नवीन अधिभार लागू झाल्यावर भारतीय अर्जदारांसाठी अमेरिकन पर्यटक/व्यवसाय व्हिसाचा खर्च जवळजवळ तिप्पट होण्याची अपेक्षा आहे. या नवीन नियमांचा उद्देश व्हिसाचा गैरवापर रोखणे असला तरी, टीकाकारांचा इशारा आहे की ते खऱ्या अर्जदारांना परावृत्त करू शकतात.