पाण्याखाली धावणारी देशातील पहिली मेट्रो ट्रेन (Kolkata Under Water Train) हावडा मैदान-एस्प्लेनेड मेट्रो, शनिवारी कार्यान्वित करण्यात आली. पहिल्याच दिवशी 70,000 हून अधिक लोकांनी मेट्रोने प्रवास केला. रिपोर्ट नुसार, हावडा मैदान-एस्प्लेनेड मेट्रो सेक्शनवरील पाण्याखालील वाहतूक बोगद्यातून ही मेट्रो हुगळी नदीच्या खाली जाते. पंतप्रधान नरेंद्र मोदी यांनी ६ मार्च रोजी त्याचे उद्घाटन केले. शु
[read_also content=”शेजाऱ्यांच्या छळाला कंटाळून 18 वर्षीय तरुणीची आत्महत्या, घरात स्वत:ला पेटवून घेतलं! https://www.navarashtra.com/crime/girl-commit-suicide-after-being-tortured-by-neighbor-nrps-515904.html”]
एजन्सीच्या म्हणण्यानुसार, पहिल्या दिवशी हावडा मैदान ते एस्प्लेनेड दरम्यानच्या 4.8 किलोमीटरच्या भूमिगत मार्गावर प्रवास करणाऱ्या प्रवाशांची संख्या 70,204 होती. एका अधिकाऱ्याने सांगितले की, यापैकी 23,444 लोक हावडा मैदानातून चढले, तर 20,923 प्रवासी हावडाहून चढले. अधिकाऱ्याच्या म्हणण्यानुसार, पहिल्या दिवशी महाकरण आणि एस्प्लेनेड मेट्रो स्थानकांवर प्रवाशांची संख्या अनुक्रमे १३,४५३ आणि १२,३८४ होती.
पूर्व पश्चिम मेट्रो कॉरिडॉरच्या हावडा मैदान-एस्प्लेनेड विभागात भारतातील कोणत्याही नदीखालील पहिला वाहतूक बोगदा आहे. ते हुगळीच्या खालून जाते, ज्याच्या पूर्व आणि पश्चिम किनाऱ्यावर अनुक्रमे कोलकाता आणि हावडा ही शहरे आहेत. हावडा मैदान-एस्प्लेनेड विभाग हा हावडा मैदान आणि आयटी हब सॉल्ट लेक सेक्टर V दरम्यानच्या पूर्व पश्चिम मेट्रो कॉरिडॉरचा दुसरा विभाग आहे, जो आता व्यावसायिक कार्यात आहे.
पूर्व-पश्चिम मेट्रो कॉरिडॉरचा सॉल्ट लेक सेक्टर V ते सियालदहपर्यंतचा भाग काही काळापासून कार्यरत आहे. पूर्व-पश्चिम विभागातील फक्त एस्प्लेनेड-सियालदाह विभाग अद्याप पूर्ण व्हायचा आहे. पूर्व पश्चिम मेट्रोच्या एकूण 16.6 किमी लांबीपैकी, हावडा मैदान आणि फूलबागन दरम्यान भूमिगत कॉरिडॉर 10.8 किमी आहे, ज्यामध्ये बोगदा हुगळी नदीच्या खाली जातो, तर उर्वरित भाग उंचावर आहे.






