आशियाई क्रीडा स्पर्धेतील कुस्तीपटू विनेश फोगट आणि बजरंग पुनिया यांना सूट देण्यास विरोध होत आहे. माजी कुस्तीपटू योगेश्वर दत्त आणि कुस्तीपटू शेवटचा पंघल यांनी त्याच्याविरोधात आघाडी उघडली आहे. हे पाहून आता बजरंग पुनिया आणि विनेश फोगट सोशल मीडियावर लाइव्ह आले आहेत. ज्यामध्ये दोघेही एकमेकांशी बोलत आहेत. विनेश फोगट म्हणाली की, ब्रिजभूषण खूप ताकदवान आहे. ते आम्हाला कधी गोळ्या घालतील हे आम्हाला माहीत नाही. आमचे आणि आमच्या कुटुंबाचे आयुष्य नेहमीच मुठीत असते. विशेष म्हणजे या आंदोलनात सहभागी असलेली कुस्तीपटू साक्षी मलिक त्यांच्यासोबत दिसाली नाही.
विनेश-बजरंग काय म्हणाले?
विनेश म्हणाली की, आम्ही कधीही खटल्यात सूट मागितली नाही. चाचणीत जे चांगले आहे तेच चालले पाहिजे, असे आम्ही स्वतः म्हटले होते.
बजरंग पुनिया म्हणाले की, आम्ही जंतरमंतरवर बसलो होतो, तेव्हा माझा कोणताही वैयक्तिक स्वार्थ नव्हता. माझ्या बहिणी आणि मुलींसाठीच मी बसलो होतो. 2022 च्या ज्युनियर वर्ल्ड चॅम्पियनशिपमध्ये मुलींवर किती अन्याय झाला. खेळाडूंना खोलीतून बाहेर पडणेही कठीण झाले होते.
बजरंगने योगेश्वर दत्तला सांगितले की, आता तो रेसलिंग सोसायटीचा कॉन्ट्रॅक्टर झाला आहे. मला त्याला एक प्रश्न विचारायचा आहे की तुम्ही आता ट्विट करत आहात की हि मंडळी कुस्तीला अपवित्र करत आहे. 2014 च्या आशियाई क्रीडा स्पर्धेच्या चाचणीत ही अशुद्धता कुठे गेली होती, जेव्हा तुम्ही ब्रिजभूषणचे पाय धरून चाचणीशिवाय प्रवेश केला होता.
विनेश फोगट म्हणाली की, आता खेळाडू आपल्या हक्कासाठी बोलू लागले आहेत याचा आम्हाला आनंद आहे. त्यांनी आपल्या हक्कासाठी आवाज उठवायला सुरुवात केली आहे. कुस्तीसाठी हे खूप चांगले संकेत आहेत. इथेच खेळाडूंनी अन्यायाविरुद्ध बोलायला हवे होते. आता खेळाडू मोठ्याने आवाज उठवत आहेत याचा आनंद आहे.
बजरंग पुनियाने सांगितले की, सध्या तो यूट्यूबर बनला आहे. ब्रिजभूषणने टाकलेल्या तुकड्यांनुसार बोलत आहेत. आपण समाजाचे ठेकेदार आहोत हेच त्याला समाजात दाखवायचे आहे.
या दरम्यान दोन-चार खेळाडू म्हणाले की, विनेश आणि बजरंगला हरवू शकणारे अनेक आहेत. पण, आजपर्यंत आमचा पराभव झालेला नाही. आम्ही चाचणीतून सूट मागितली नाही. आम्ही तयारीसाठी परदेशात आलो आहोत, देशातून पळून गेलो नाही. आमच्याकडून चाचणी घ्या. जो बलवान आहे तो जिंकेल.
उच्च न्यायालयाने याचिका फेटाळून लावली
त्याच वेळी, दिल्ली उच्च न्यायालयाने शनिवारी कुस्तीपटू अविनाश पंघल आणि सुजित कलकल यांनी विनेश आणि बजरंगला देण्यात आलेल्या सूटविरोधात दाखल केलेली याचिका फेटाळून लावली. यावर न्यायालयाने WFI ला उत्तर देण्यास सांगितले होते. उत्तर मिळाल्यानंतर न्यायालयाने सर्व नियमांनुसार ही सूट देण्यात आल्याची टिप्पणी केली.