
iran closes strait of hormuz pakistan ship shalimar u turn islamabad talks fail 2026
Pakistan ship Shalimar U-turn Hormuz : जागतिक राजकारणातून एक अत्यंत भीतीदायक बातमी समोर येत आहे. ज्या शांतता चर्चेकडे संपूर्ण जगाचे डोळे लागले होते, ती इस्लामाबादमधील अमेरिका-इराण चर्चा अखेर फिसकटली आहे. या चर्चेचा फज्जा उडताच त्याचे गंभीर पडसाद आता समुद्रात उमटू लागले आहेत. रविवारी होर्मुझच्या सामुद्रधुनीमध्ये (Strait of Hormuz) अशा काही घडामोडी घडल्या, ज्याने जागतिक तेल बाजारपेठेत आणि सागरी सुरक्षेच्या वर्तुळात मोठी खळबळ उडवून दिली आहे. इराणने हा अत्यंत महत्त्वाचा जलमार्ग बंद करण्याचे संकेत दिले असून, अनेक मोठ्या जहाजांना माघारी फिरावे लागले आहे.
मिळालेल्या माहितीनुसार, ओमानच्या आखातातून पर्शियन आखाताकडे निघालेले तीन महाकाय तेलवाहू टँकर्स इराणच्या लारक बेटाजवळ पोहोचले होते. या जहाजांना इराणकडून आधीच परवानगी मिळाली होती, मात्र अचानक परिस्थिती बदलली. पाकिस्तानचे ‘शालिमार’ आणि ‘एजियोस फानुरिओस-१’ या दोन टँकर्सनी शेवटच्या क्षणी आपला मार्ग बदलला आणि संयुक्त अरब अमिरातीच्या (UAE) दिशेने माघारी प्रवास सुरू केला. एका बाजूला दोन जहाजांनी माघार घेतली असताना, ‘मोबासा-बी’ हे तिसरे जहाज मात्र इराणच्या मंजूर मार्गाने पुढे जात राहिले. या विसंगतीमुळे आंतरराष्ट्रीय समुदायात चिंतेचे वातावरण आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : युद्धाचा बिगुल वाजला! J.D.Vance रिकाम्या हाताने परतले; ‘USS Frank E. Peterson’ आणि ‘USS Michael Murphy’ होर्मुझमध्ये दाखल
तज्ञांच्या मते, पाकिस्तानच्या ‘शालिमार’ जहाजाने माघार घेणे हे केवळ तांत्रिक कारण नसून त्यामागे मोठे राजनैतिक राजकारण दडले आहे. याच आठवड्यात शनिवारी पाकिस्तानने सौदी अरेबियाच्या समर्थनार्थ आपली लढाऊ विमाने पाठवली होती. पाकिस्तानचे हे पाऊल इराणला रुचलेले नाही. त्यामुळेच इराणने मुद्दाम पाकिस्तानी जहाजांना रोखले असावे किंवा त्यांना धोक्याचा इशारा दिला असावे, अशी दाट शक्यता वर्तवली जात आहे. इस्लामाबादमधील चर्चा अयशस्वी होणे हे या आगीत तेल ओतण्यासारखे ठरले आहे.
#Iran blocks #Pakistan-bound ship from passing through #StraitofHormuz, course changed to #Mumbaihttps://t.co/SGk7OVljOm — News9 (@News9Tweets) April 7, 2026
credit – social media and Twitter
होर्मुझची सामुद्रधुनी ही जगातील २०% तेल व्यापाराची जीवनवाहिनी आहे. जर इराणने हा मार्ग पूर्णपणे बंद केला, तर जागतिक स्तरावर इंधनाचे दर गगनाला भिडतील. अमेरिका आणि इराण यांच्यातील १४ दिवसांची शस्त्रसंधी आता संपली असून, दोन्ही बाजू युद्धाच्या पवित्र्यात आहेत. या तणावामुळे सागरी विमा कंपन्यांनी या मार्गावरून जाणाऱ्या जहाजांचे दर वाढवले असून, अनेक कंपन्यांनी आपली जहाजे लांबच्या मार्गाने नेण्याचा निर्णय घेतला आहे.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Peace Failed : महासत्तेचा ‘इगो’ अन् इराणचा ‘स्वाभिमान’! इस्लामाबादमधील शांतता चर्चेचा फज्जा; पाकिस्तानची मोठी प्रतिक्रिया
सध्याची परिस्थिती पाहता, आखाती देशांमधील हा संघर्ष आता केवळ दोन देशांपुरता मर्यादित राहिलेला नाही. पाकिस्तानची एन्ट्री आणि सौदीला दिलेली लष्करी मदत यामुळे हे युद्ध अधिक गुंतागुंतीचे झाले आहे. इराणने जर आपली आक्रमक भूमिका कायम ठेवली, तर अमेरिका लवकरच मोठी लष्करी कारवाई करण्याची शक्यता आहे. अशा परिस्थितीत भारतासारख्या देशांची ऊर्जा सुरक्षा टांगणीला लागली आहे. आता संपूर्ण जगाचे लक्ष याकडे आहे की, राजनैतिक मार्ग पुन्हा कधी उघडला जातो की हे वादळ महायुद्धाकडे वळते.
Ans: इस्लामाबादमध्ये अमेरिका आणि इराण यांच्यातील शांतता चर्चा अयशस्वी ठरल्याने आणि वाढत्या राजनैतिक तणावामुळे इराणने हा मार्ग बंद करण्याचा निर्णय घेतला आहे.
Ans: सागरी सुरक्षेचे वाढते धोके आणि पाकिस्तानने सौदी अरेबियाला लष्करी मदत केल्याने निर्माण झालेल्या तणावामुळे या जहाजाला माघार घ्यावी लागली.
Ans: जगातील २०% तेल पुरवठा विस्कळीत होऊन इंधनाच्या किमतीत मोठी वाढ होण्याची भीती तज्ञांनी व्यक्त केली आहे.