Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • ई-पेपर
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • अन्य
    • विदेश
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
      • सिनेमा
  • देश
  • शॉर्ट न्यूज़
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • Mumbai Crime |
  • Lifestyles |
  • Marathi News |
  • crime news |
  • devendra fadnavis
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

Sadhguru: विज्ञानाच्या पंढरीत सद्गुरू! अमेरिकेत IIT2026 परिषदेत भारताच्या सांस्कृतिक वारशाचा डंका; मांडले तंत्रज्ञानापलीकडील सत्य

IIT २०२६ जागतिक परिषदेत, सद्गुरूंनी भारताकडे एक राष्ट्र म्हणून नव्हे, तर एक संस्कृती म्हणून पाहिले जावे असे आवाहन केले. ते म्हणाले की, AIच्या युगात आंतरिक स्थिरता आणि मानवी चेतना अत्यंत महत्त्वाची आहे.

  • By हर्षदा पाटोळे
Updated On: Apr 26, 2026 | 08:45 AM
sadhguru iit2026 global conference india as a civilization human technology speech 2026

sadhguru iit2026 global conference india as a civilization human technology speech 2026

Follow Us
Follow Us:
  • भारत: एक चैतन्यमय संस्कृती
  • एआय युगात मानवी चेतना
  • सर्वात प्रगत तंत्रज्ञान

Sadhguru IIT2026 Global Conference Long Beach : तंत्रज्ञान आणि विज्ञानाचा सर्वोच्च संगम मानल्या जाणाऱ्या ‘IIT2026’ जागतिक परिषदेत यंदा एका वेगळ्याच ऊर्जेचा अनुभव पाहायला मिळाला. कॅलिफोर्नियातील लाँग बीच येथे जमलेल्या जगातील दिग्गज उद्योजक, तंत्रज्ञ आणि विचारवंतांसमोर ईशा फाउंडेशनचे संस्थापक सद्गुरु यांनी आपले विचार मांडले. जेव्हा जग कृत्रिम बुद्धिमत्तेच्या (AI) क्रांतीबद्दल चर्चा करत आहे, तेव्हा सद्गुरूंनी भारताच्या त्या प्राचीन वारशाची आठवण करून दिली, जो मानवी जीवनाला केवळ यंत्रवत न ठेवता त्याला चेतनेच्या स्तरावर नेतो.

भारताची ओळख: सीमेपलीकडील संस्कृती

सद्गुरु म्हणाले की, “भारताला केवळ एका भौगोलिक सीमा असलेल्या राष्ट्राच्या चौकटीत पाहणे चुकीचे ठरेल. भारत ही एक निरंतर चालत आलेली संस्कृती आहे.” त्यांनी अधोरेखित केले की, भारताने हजारो वर्षांपासून बौद्धिक आणि वैज्ञानिक शोधांसोबतच मानवी जीवनाच्या आंतरिक पैलूंचा सखोल अभ्यास केला आहे. ही संस्कृती केवळ माहिती साठवण्यावर विश्वास ठेवत नाही, तर ती माहितीच्या पलीकडे जाऊन ‘बोध’ मिळवण्यावर भर देते. जगाला सध्या ज्या संतुलित भविष्याची गरज आहे, त्याचे मूळ या भारतीय संस्कृतीतच दडलेले आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Maldives: मालदीवने पाठीत खुपसला खंजीर! भारताचे 3000 कोटी लाटले अन् राजधानीत चीनचे ‘हेर जहाज’; यामागे काय आहे कूटनीती?

एआय क्रांती आणि मानवी बुद्धिमत्ता

तंत्रज्ञानाच्या वेगाबद्दल बोलताना सद्गुरूंनी एक महत्त्वाचा इशारा दिला. ते म्हणाले की, येणाऱ्या काळात यंत्रे माहिती प्रक्रिया आणि स्मरणशक्तीमध्ये मानवांना सहज मागे टाकतील. अशा परिस्थितीत, जर मानवाने केवळ माहितीवर आधारित बुद्धिमत्तेवर अवलंबून राहणे चालू ठेवले, तर तो अप्रासंगिक ठरेल. मानवासाठी आता अशा बुद्धिमत्तेचा शोध घेणे आवश्यक आहे, जी माहितीच्या पलीकडे जाते. एआय युगात आपली आंतरिक स्पष्टता आणि स्थिरता हीच आपली सर्वात मोठी शक्ती ठरणार आहे.

Those who are at the cutting edge of technology and external wellbeing, if we want to ride on the successes we have created, investing in inner wellbeing is no more a spiritual aspiration but a basic requirement to remain effective in just about anything we do. -Sg#IIT2026 pic.twitter.com/w5fgz6GnMQ — Sadhguru (@SadhguruJV) April 24, 2026

credit – social media and Twitter

मानवी प्रणाली: सर्वोच्च तंत्रज्ञान

परिषदेत उपस्थित असलेल्या २५०० हून अधिक तंत्रज्ञांना उद्देशून सद्गुरु म्हणाले, “तुम्ही जगासाठी अनेक सॉफ्टवेअर आणि मशीन्स तयार करता, पण हे विसरू नका की मानवी प्रणाली (Human System) हे पृथ्वीवरील सर्वात प्रगत आणि आश्चर्यकारक तंत्रज्ञान आहे.” आपण बाह्य तंत्रज्ञानात इतके गुंतलो आहोत की, या ‘आंतरिक तंत्रज्ञाना’चा वापर करणे आपण विसरलो आहोत. जर समाजाला भविष्यातील उलथापालथींमध्ये टिकून राहायचे असेल, तर मानवी कल्याण आणि आंतरिक क्षमतेचा विकास करणे अनिवार्य आहे.

जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : Hormuz Strait: समुद्रात ‘घोस्ट फ्लीट’चा थरार! अमेरिकेच्या नाकाखालून इराणने विकलं अब्जावधींचं तेल; भारत-पाकिस्तान पण सामील

आयआयटीच्या ७५ वर्षांचा सोहळा आणि भविष्यवेधी विचार

२२ ते २५ एप्रिल दरम्यान पार पडलेल्या या परिषदेने आयआयटीच्या उत्कृष्टतेची ७५ वर्षे साजरी केली. या व्यासपीठावर आरोग्य, शाश्वतता आणि जागतिक गुंतवणूक यांवर चर्चा झाली असली तरी, सद्गुरूंच्या भाषणाने एक वेगळीच उंची गाठली. तंत्रज्ञान हे केवळ साधन आहे, पण ते चालवणारा ‘मानव’ जर संतुलित नसेल, तर ते साधन विनाशकारी ठरू शकते, हा सडेतोड संदेश त्यांनी दिला. भविष्यातील नेतृत्व हे केवळ तांत्रिक कौशल्यावर आधारित नसेल, तर ते मानवाच्या सखोल जाणीवेवर आधारित असेल.

💡

Frequently Asked Questions

  • Que: आयआयटी२०२६ जागतिक परिषद कोठे आयोजित करण्यात आली होती?

    Ans: ही परिषद २२ ते २५ एप्रिल २०२६ दरम्यान अमेरिकेतील कॅलिफोर्निया राज्यातील लाँग बीच कन्व्हेन्शन सेंटर येथे आयोजित करण्यात आली होती.

  • Que: सद्गुरूंनी भारताबद्दल काय विधान केले?

    Ans: सद्गुरूंनी भारताकडे केवळ एक आधुनिक राष्ट्र म्हणून न पाहता, एक अद्वितीय आणि प्राचीन 'संस्कृती' म्हणून पाहण्याचे आवाहन केले.

  • Que: एआय युगात मानवासाठी काय महत्त्वाचे आहे?

    Ans: सद्गुरूंच्या मते, एआय युगात केवळ माहिती प्रक्रियेपेक्षा मानवाची आंतरिक स्थिरता, स्पष्टता आणि सजगता अधिक महत्त्वाची ठरेल.

Web Title: Sadhguru iit2026 global conference india as a civilization human technology speech 2026

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Apr 26, 2026 | 08:45 AM

Topics:  

  • California
  • IIT
  • World news

संबंधित बातम्या

Belafast Violence : स्थलांतरितांविरुद्धच्या हिंसक निदर्शनांमुळे चिंता वाढली; भारतीयांचे ‘युरोपियन स्वप्न’ धोक्यात?
1

Belafast Violence : स्थलांतरितांविरुद्धच्या हिंसक निदर्शनांमुळे चिंता वाढली; भारतीयांचे ‘युरोपियन स्वप्न’ धोक्यात?

Belfast Violence : आयर्लंडमध्ये आयरिश व्यक्तीवर हल्ल्यानंतर हिसेंचा भडका; स्थलांतरितांविरोधात तीव्र निदर्शने, घरांवर हल्ले अन्…
2

Belfast Violence : आयर्लंडमध्ये आयरिश व्यक्तीवर हल्ल्यानंतर हिसेंचा भडका; स्थलांतरितांविरोधात तीव्र निदर्शने, घरांवर हल्ले अन्…

Thailand Princess: थायलंडचे सिंहासन पोरके! राजाच्या सर्वात मोठ्या लाडक्या लेकीने घेतला अंतिम श्वास; मृत्यूचे खरे कारण थक्क करणारे
3

Thailand Princess: थायलंडचे सिंहासन पोरके! राजाच्या सर्वात मोठ्या लाडक्या लेकीने घेतला अंतिम श्वास; मृत्यूचे खरे कारण थक्क करणारे

India Europe Tensions : भारताला घेरण्याचा प्रयत्न उलटला; जयशंकर यांनी युरोपलाच सुनावलं, प्रकरण काय?
4

India Europe Tensions : भारताला घेरण्याचा प्रयत्न उलटला; जयशंकर यांनी युरोपलाच सुनावलं, प्रकरण काय?

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.