
पाकिस्तानला मिळणार नाही क्षेपणास्त्र (फोटो सौजन्य - Social Media)
ही दुरुस्ती केवळ सुटे भाग आणि देखभालशी संबंधित आहे. पाकिस्तानच्या विद्यमान लष्करी क्षमतांमध्ये कोणत्याही सुधारणा किंवा नवीन क्षेपणास्त्र वितरणाशी त्याचा कोणताही संबंध नाही. विभागाने म्हटले आहे की, ही हालचाल विविध देशांना फॉरेन मिलिटरी सेल्स (FMS) करारांतर्गत करण्यात आली आहे आणि पाकिस्तानला पाठवले जाणारे साहित्य केवळ देखभाल आणि सुटे भागांसाठी आहे. युद्ध विभागाने माध्यमांना आणि वाचकांना अचूक माहितीसाठी अधिकृत विधानांचा संदर्भ घेण्याचे आणि अफवांकडे दुर्लक्ष न करण्याचे आवाहन केले आहे. याबाबत US War Department ने खुलासा करत प्रसिद्धी पत्रक जारी केले आहे.
अमेरिकेने AIM-120 क्षेपणास्त्रांचे स्पष्टीकरण दिले
नवी दिल्लीतील अमेरिकन दूतावासाने शुक्रवारी एक निवेदन जारी केले, ज्यामध्ये म्हटले आहे की “या करार दुरुस्तीमध्ये पाकिस्तानच्या विद्यमान क्षमतांमध्ये कोणतेही अपग्रेड समाविष्ट नाही.” निवेदनात पुढे म्हटले आहे की करारात सूचीबद्ध देशांसह पाकिस्तानचा समावेश आहे आणि त्यात फक्त विद्यमान प्रणालींची देखभाल आणि दुरुस्ती समाविष्ट आहे. दूतावासाच्या निवेदनात पुढे म्हटले आहे की “या खरेदीमध्ये पाकिस्तानच्या विद्यमान क्षमतांमध्ये कोणतीही वाढ समाविष्ट नाही.” शिवाय, निवेदनात मीडिया रिपोर्ट्स खोटे असल्याचे फेटाळून लावले आहे, असे म्हटले आहे की “करारात कुठेही अमेरिका पाकिस्तानला नवीन क्षेपणास्त्रे पुरवणार असल्याचे म्हटले नाही. तसेच अमेरिका पाकिस्तानच्या विद्यमान क्षेपणास्त्रांचे अपग्रेड करणार असल्याचेही म्हटले नाही; ते फक्त दुरुस्तीचा समावेश करते.”
कसा सुरू झाला वाद
अमेरिकेच्या युद्ध विभागाने AIM-120 क्षेपणास्त्रांच्या C8 आणि D3 आवृत्त्यांचे उत्पादन आणि समर्थन करण्यासाठी रेथियन कंपनीला 41.6 दशलक्ष अमेरिकन डॉलर्सचा सुधारित करार जारी केला तेव्हा वाद सुरू झाला. फॉरेन मिलिटरी सेल्स (FMS) अंतर्गत पाकिस्तानचे नाव समाविष्ट करण्यात आले, ज्यामुळे अमेरिका पाकिस्तानला नवीन क्षेपणास्त्रे पुरवण्याची योजना आखत असल्याचा अंदाज वर्तवला जात होता. तथापि, आता एका नवीन निवेदनात स्पष्ट करण्यात आले आहे की अमेरिका पाकिस्तानला नवीन क्षेपणास्त्रे पुरवण्याची योजना आखत नाही.
पूर्वीच्या अहवालांमध्ये एक महत्त्वाचा खुलासा
या करारात ब्रिटन, पोलंड, पाकिस्तान, जर्मनी, फिनलंड, ऑस्ट्रेलिया, रोमानिया, कतार, ओमान, कोरिया, ग्रीस, स्वित्झर्लंड, पोर्तुगाल, सिंगापूर, नेदरलँड्स, झेक प्रजासत्ताक, जपान, स्लोवाकिया, डेन्मार्क, कॅनडा, बेल्जियम, बहरीन, सौदी अरेबिया, इटली, नॉर्वे, स्पेन, कुवेत, स्वीडन, तैवान, लिथुआनिया, इस्रायल, बल्गेरिया, हंगेरी आणि तुर्की यांचा समावेश असल्याचे पूर्वीच्या अहवालात म्हटले होते आणि हे साहित्य फॉरेन मिलिटरी सेल्स (FMS) अंतर्गत पुरवले जाईल.
तथापि, पाकिस्तानला किती नवीन AMRAAM क्षेपणास्त्रे मिळतील हे स्पष्ट नव्हते. असे असूनही, मीडिया चर्चांवरून असे दिसून आले की हे पाऊल पाकिस्तान हवाई दलाच्या F-16 ताफ्याला आणखी अपग्रेड करण्याच्या उद्देशाने असू शकते. अलीकडेच, अशी अटकळ बांधली जात आहे की पाकिस्तान त्यांच्या F-16 लढाऊ विमानांच्या ताफ्याला अपग्रेड करू शकतो. असे म्हटले जात होते की AIM-120 AMRAAM क्षेपणास्त्रांचा वापर F-16 विमानांसह केला जाऊ शकतो.
US PAK Deal : पळपुट्या पाकिस्तानवर अमेरिकेच्या वरदहस्त; दहशतवादी पाळणाऱ्यांना देणार AMRAAM मिसाईल
AIM-120 क्षेपणास्त्र किती धोकादायक आहे?
AMRAAM म्हणजे प्रगत मध्यम-श्रेणीचे एअर-टू-एअर क्षेपणास्त्र. अमेरिकेचे AIM-120 हे क्षेपणास्त्र आहे आणि ते जगातील सर्वात प्रगत बियाँड व्हिज्युअल रेंज (BVR) क्षेपणास्त्र मानले जाते. हे क्षेपणास्त्र ‘फायर अँड फोरगेट’ तंत्रज्ञानावर आधारित आहे, म्हणजेच एकदा ते लक्ष्यावर लॉक झाल्यानंतर, त्याला दिशा बदलण्याची आवश्यकता नाही; त्याऐवजी, ते सतत लक्ष्याच्या हालचालीचा मागोवा घेते.
या क्षेपणास्त्राचा सक्रिय रडार सीकर स्वयंचलितपणे लक्ष्याचा मागोवा घेतो आणि 160 किलोमीटर अंतरावरून मारा करण्यास सक्षम आहे. त्याचा वेग, जो मच 4 पर्यंत आहे, ध्वनीच्या वेगापेक्षा चार पट आहे, तो अत्यंत धोकादायक बनवतो. अमेरिकन हवाई दलाने F-16s, F-15s, F/A-18s आणि इतर प्रगत लढाऊ विमानांवर AMRAAM क्षेपणास्त्र तैनात केले आहे.