फोटो सौजन्य - Social Media
यूपीएससी नागरी सेवा परीक्षा उत्तीर्ण होऊन आयएएस अधिकारी बनणे हे अनेक तरुणांचे स्वप्न असते. मात्र हे स्वप्न पूर्ण करण्यासाठी प्रचंड मेहनत, शिस्त आणि सातत्य आवश्यक असते. अशाच जिद्दीच्या बळावर बिहारमधील मुझफ्फरपूर येथील राघव झुनझुनवाला यांनी २०२५ च्या यूपीएससी परीक्षेत अखिल भारतीय स्तरावर चौथा क्रमांक मिळवत आयएएस अधिकारी होण्याचे स्वप्न साकार केले.
राघव हे मुझफ्फरपूरमधील पंकज मार्केट परिसरातील रहिवासी आहेत. लहानपणापासूनच ते अभ्यासात अत्यंत हुशार होते. त्यांनी जीडी मदर स्कूलमधून इंटरमिजिएट शिक्षण पूर्ण केले आणि १२वीच्या परीक्षेत बिहारमध्ये प्रथम क्रमांक मिळवला होता. त्यानंतर त्यांनी दिल्ली विद्यापीठातून वाणिज्य शाखेत पदवी प्राप्त केली. त्यांच्या सातत्यपूर्ण मेहनतीमुळे आणि शैक्षणिक प्रगतीमुळे त्यांना नागरी सेवा परीक्षेकडे वळण्याची प्रेरणा मिळाली.
यूपीएससीची तयारी करताना राघव यांनी शिस्तबद्ध अभ्यास आणि योग्य नियोजन यावर भर दिला. त्यांनी तिसऱ्या प्रयत्नात २०२५ च्या यूपीएससी सीएसई परीक्षेत चौथा क्रमांक मिळवला. त्यांचे हे यश म्हणजे त्यांच्या कठोर परिश्रम, समर्पण आणि चिकाटीचे फलित आहे. त्यांच्या यशातून हे स्पष्ट होते की योग्य रणनीती आणि सातत्यपूर्ण प्रयत्नांनी कोणतेही मोठे ध्येय साध्य करता येते.
तयारी करणाऱ्या विद्यार्थ्यांसाठी राघव काही महत्त्वाचे सल्ले देतात. त्यांच्या मते, ऑनलाइन साधनांचा योग्य वापर अत्यंत उपयुक्त ठरतो. यूट्यूब आणि विविध शैक्षणिक वेबसाइट्सच्या मदतीने अवघड विषय सोप्या पद्धतीने समजून घेता येतात. तसेच, टॉपर्सचे अनुभव आणि ब्लॉग वाचल्याने अभ्यासाची दिशा ठरवायला मदत होते.
याशिवाय, यूपीएससीसाठी वैकल्पिक विषयाची निवड करताना विशेष काळजी घेणे आवश्यक आहे. विद्यार्थ्यांनी स्वतःच्या आवडी आणि समज लक्षात घेऊन विषय निवडावा. तसेच अभ्यासासाठी वेळेचे योग्य नियोजन करून पूर्ण अभ्यासक्रम वेळेत पूर्ण करणे आणि पुनरावलोकनासाठी (revision) पुरेसा वेळ ठेवणेही तितकेच महत्त्वाचे आहे. राघव झुनझुनवाला यांची यशोगाथा ही स्पर्धा परीक्षांची तयारी करणाऱ्या लाखो विद्यार्थ्यांसाठी प्रेरणादायी ठरत आहे. त्यांच्या उदाहरणातून हे स्पष्ट होते की जिद्द, मेहनत आणि योग्य दिशा मिळाल्यास यश निश्चितच मिळते.






