Marathi News
X
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • निवडणूक
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • व्यापार
  • लाइफ स्टाइल
  • व्हायरल
  • नवराष्ट्र विशेष
  • करिअर
  • फोटो
  • व्हिडिओ गॅलरी
  • वेबस्टोरीज़
  • ऑटोमोबाइल
  • विज्ञान तंत्रज्ञान
  • ई-पेपर
  • देश
  • महाराष्ट्र
  • राजकारण
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • लाइफ स्टाइल
  • क्रीडा
  • क्राईम
  • विदेश
  • अन्य
    • नवराष्ट्र विशेष
    • मनोरंजन
    • व्यापार
    • टेक
    • अन्य
      • वेब स्टोरीज
      • व्हायरल
      • करिअर
      • धर्म
      • ऑटोमोबाइल
      • फोटो
      • व्हिडिओ
  • देश
  • राजकारण
  • महाराष्ट्र
  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • क्रीडा
  • वर्ल्ड
  • क्राईम
  • मनोरंजन
  • लाइफ स्टाइल
  • धर्म
  • व्हायरल
  • व्हिडिओ
  • वेब स्टोरीज़
  • फोटो
In Trends:
  • bigg boss marathi 6 |
  • IPL 2026 |
  • Gold Rate |
  • Ashok Kharat |
  • US-Israel Iran War
Follow Us
  • वेब स्टोरीज
  • फोटो
  • विडियो
  • फटाफट खबरें

आता माकडांना खायला घातल्यास 5000 रूपयांचा लागणार दंड, ठरणार गुन्हा; कोणत्या शहरात लागू झाला नियम?

आतापर्यंत कुत्र्यांना खायला घालण्यावरून गोंधळ सुरू होता, आता भारतातील एका शहरात माकडांना खायला घालण्यावर बंदी घालण्यात आली आहे. विशेष म्हणजे ५००० रुपये दंड आकारण्यात आला आहे.

  • By दिपाली नाफडे
Updated On: Sep 08, 2025 | 06:07 PM
भारतातील या शहरात माकडांना खायला घातल्यास पडणार खिशाला भुर्दंड (फोटो सौजन्य - iStock)

भारतातील या शहरात माकडांना खायला घातल्यास पडणार खिशाला भुर्दंड (फोटो सौजन्य - iStock)

Follow Us
Close
Follow Us:

गेले काही महिने रस्त्यांवरील भटक्या कुत्र्याला खायला घालण्यावरून वाद चालू आहेत आणि आता त्यात अजून एक वाद उद्भवण्याची शक्यता आहे. आपण खंडाळा, लोणावळ्याला जाताना अनेकांना माकडाला खायला देताना पाहिलं आहे. पण माकडं अनेकदा हे खाणं पळवूनही देतात. आता तर चक्क माकडाला खायला देणं हा गुन्हा ठरणार आहे. 

आता जर तुम्ही माकडाला प्रेम देऊन त्याला खायला दिले तर तुम्हाला मोठा दंड भरावा लागणार आहे, हो तुम्ही योग्यच वाचत आहात आणि तेदेखील 100 किंवा 200 नाही तर तब्बल 5000 रुपयांपर्यंत तुमच्या खिशाला भुर्दंड पडणार आहे. कुत्र्याला खायला घालण्यावरून होणारा गोंधळ अजून थांबलेला नाही आणि आता त्यात माकडांची भर पडली आहे. 

हा नियम कुठे लागू झाला? हा निर्णय कोणी घेतला?

दार्जिलिंग नगरपालिकेने हा कडक निर्णय घेतला आहे. जर तुम्ही दार्जिलिंगला जाऊन माकडांना खायला दिले तर तुम्हाला पाच हजार रुपये दंड भरावा लागेल. दार्जिलिंग नगरपालिकेने या संदर्भात मार्गदर्शक तत्वे जारी केली आहेत आणि संपूर्ण शैलशहरमध्ये बॅनर आणि पोस्टर्स लावले आहेत. पर्यटक असोत, सामान्य माणूस असोत किंवा स्थानिक रहिवासी असोत, जर तुम्ही माकडांना खायला घालताना पकडले गेले तर तुम्हाला दंड भरावा लागेल.

वन्य प्राण्यांना अन्नाच्या शोधात पर्वत आणि जंगलात भटकण्याची प्रवृत्ती आहे. तथापि, गेल्या काही वर्षांत माकडे या प्रवृत्ती किंवा सवयीपासून दूर गेली आहेत. ते पर्वत सोडून अन्नाच्या शोधात शहरांमध्ये येत आहेत. कारण डोंगरात अन्न सहज उपलब्ध असते. पर्यटक जिवंत असतानाही त्यांना खायला घालत असतात. बऱ्याचदा ते लोकांच्या हातातून हिसकावून घेतले जातात. म्हणूनच ते आता फक्त सकाळीच वस्त्यांमध्ये येत आहेत.

Kulgam Terror Attack: मोठी बातमी! कुलगाम चकमकीत सुरक्षा दलांचे 2 दहशतवाद्यांना कंठस्नान, ३ सैनिक जखमी

लोक माकडांच्या रोषाचे बळी ठरत होते

च्या पर्यटनस्थळांपैकी एक असलेल्या मॉल रोडवर, माकडांची संख्या दिवसेंदिवस वाढत आहे. पर्यटकांनी गजबजलेल्या मॉल रोडवर अन्न आणि पाण्याची कमतरता नाही. म्हणूनच ते तिथे जमतात. परिणामी, शैलशहरातील रहिवासी माकडांच्या रोषाचे बळी ठरत आहेत. यासोबतच, माकडांच्या चाव्यामुळे रेबीजच्या रुग्णांची संख्याही वाढत आहे. याची चिंता पालिका करत आहे. 

दार्जिलिंग नगरपालिकेचे अध्यक्ष दीपेन ठाकूर यांनी सांगितले की, “जर त्यांना अन्न मिळाले नाही तर ते चावतात. दार्जिलिंगमध्ये रेबीजचे रुग्ण वाढले आहेत. म्हणून आम्ही एक ठराव मंजूर करून ते अनिवार्य करत आहोत. पोस्टर, बॅनर आणि होर्डिंग्ज लावण्याचे काम सुरू झाले आहे. त्यांना त्यांच्या सामान्य खाण्याच्या सवयींकडे परत येऊ द्या. दंड सर्वांसाठी समान आहे, मग ते पर्यटक असोत किंवा सामान्य लोक. यावर लक्ष ठेवण्यासाठी एक स्वतंत्र पथक तयार करण्यात आले आहे. ते यावर लक्ष ठेवतील. विशेषतः मॉल परिसरात. माकडांना खायला घालण्यास मनाई आहे. त्यांनी सांगितले की या विषयावर वन विभाग, स्वयंसेवी संस्था आणि बाजार समित्यांशी बैठक घेण्यात आली आहे. या संदर्भात त्यांचे सहकार्यही मागितले आहे. 

राज्याचे मुख्य वन अधिकारी (वन्यजीव) भास्कर जे.व्ही. म्हणाले, “पर्यटकांना किंवा सामान्य लोकांना डोंगरांमध्ये माकडांना खायला घालण्यास मुळात मनाई आहे. यामुळे माकडांच्या खाण्याच्या सवयी बदलत आहेत. जे माकडांसाठीही वाईट आहे. जर त्यांना अन्न मिळाले नाही तर ते हल्ला करतील. म्हणूनच दार्जिलिंग नगरपालिकेने हा निर्णय घेतला आहे. आम्हीही सहकार्य करू.”

IMD Rain Alert: कुठे दिलासा तर कुठे संकट! आज पाऊस ‘या’ राज्यांना धुवून काढणार, पहा IMD चा अलर्ट

Web Title: Monkey feeding in public is ban in indian city darjeeling fine of rs 5000 know the details

Get Latest  Marathi News ,  Maharashtra News and  Marathi News from Politics,  Election News ,  Sports News ,  Entertainment News,  Business News and   Religion News  only on Navarashtra.com

Published On: Sep 08, 2025 | 06:07 PM

Topics:  

  • Marathi Batmya
  • Marathi News
  • national news

संबंधित बातम्या

सरकारचा मोठा निर्णय! रेशन दुकानांवर पुन्हा मिळणार रॉकेल; ऊर्जा संकटाच्या पार्श्वभूमीवर ‘या’ राज्यांना मिळाली मंजुरी?
1

सरकारचा मोठा निर्णय! रेशन दुकानांवर पुन्हा मिळणार रॉकेल; ऊर्जा संकटाच्या पार्श्वभूमीवर ‘या’ राज्यांना मिळाली मंजुरी?

Free Finance Apps: 1 एप्रिलपासून तुमचं Finance Planning करा आणखी मजबूत, ‘हे’ मोफत ॲप्स तुम्हाला करतील बचतीसाठी मदत
2

Free Finance Apps: 1 एप्रिलपासून तुमचं Finance Planning करा आणखी मजबूत, ‘हे’ मोफत ॲप्स तुम्हाला करतील बचतीसाठी मदत

Ratnagiri News :  आकलेत खासगी कंपनीचे अतिक्रमण? शेतकरी संतप्त
3

Ratnagiri News : आकलेत खासगी कंपनीचे अतिक्रमण? शेतकरी संतप्त

Thane News : “ठाणे महानगर पालिका अर्थसंकल्प अपयशी” – मनोज प्रधान
4

Thane News : “ठाणे महानगर पालिका अर्थसंकल्प अपयशी” – मनोज प्रधान

Popular Sections

  • देश
  • विदेश
  • लाईफस्टाईल
  • मनोरंजन
  • क्रीडा
  • व्यापार
  • वेब स्टोरीज

Maharashtra Cities

  • मुंबई
  • पुणे
  • नागपूर
  • ठाणे
  • नाशिक
  • रत्नागिरी
  • पालघर
  • रायगड

More

  • धर्म
  • ऑटो
  • करिअर
  • व्हायरल
  • फोटो
  • नवराष्ट्र विशेष
  • टेक
  • व्हिडिओ

Follow Us On

Contact Us About Us Privacy Policy
Hindi News Epaper Marathi Epaper Hindi RSS Sitemap Author

© Copyright Navarashtra 2026 All rights reserved.