एकनाथ शिंदेंचा उद्धव ठाकरेंना पुन्हा धक्का; पुण्यातील बडा नेता धनुष्यबाण हाती घेणार
ठाणे : ठाणे जिल्ह्यातील दमदार नेते गणेश नाईक यांना पुन्हा एकदा राज्य मंत्रिमंडळात संधी मिळाली आहे. कामगार संघटनेकडून राजकारणाची कला शिकलेले गणेश नाईक यापूर्वी शिवसेना-भाजप युती आणि काँग्रेस-राष्ट्रवादी आघाडी सरकारमध्ये सुमारे 15 वर्षे ठाणे जिल्ह्याचे कॅबिनेटमंत्री आणि पालकमंत्री होते.
हेदेखील वाचा : मंत्रिपद नाकारलेल्या ‘या’ बड्या नेत्याला मिळणार विशेष जबाबदारी; भाजपकडून विचार सुरु
गणेश नाईक यांची मंत्रिपदी नियुक्ती झाल्याने उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे यांचे प्रभावक्षेत्र असलेल्या ठाणे जिल्ह्यात भाजप पुन्हा एकदा शिंदे यांच्या विरोधात दबावाचे राजकारण करणार असल्याची चर्चा सुरू झाली आहे. याचे एक प्रमुख कारण म्हणजे येत्या काही महिन्यांत होऊ घातलेल्या महापालिकेच्या निवडणुका.
15 सप्टेंबर 1950 रोजी नवी मुंबईतील बोनकोड गावात शेतकरी कुटुंबात जन्मलेल्या गणेश नाईक यांनी लहान वयातच नवी मुंबईतील लोकांची सेवा करण्यास सुरुवात केली. ट्रेड युनियन लीडर अशा विविध पदांवर त्यांनी काम केले आहे. गणेश नाईक यांनी 1990 मध्ये शिवसेनेचे आमदार म्हणून आपल्या कारकिर्दीला सुरुवात केली. 1992 मध्ये नवी मुंबई महापालिकेची स्थापना झाली. तेव्हापासून ते नियंत्रण ठेवत आहेत.
देवेंद्र फडणवीस यांच्या नेतृत्वाखालील महायुती सरकारमध्ये मंत्री म्हणून शपथ घेणारे गणेश नाईक यांनी 1995-99 या काळात आघाडी सरकारमध्ये वन आणि पर्यावरणमंत्री म्हणून काम केले आणि ठाण्याचे पालकमंत्रीही होते. राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या स्थापनेनंतर नाईक यांनी शिवसेनेपासून फारकत घेतली. त्यावेळी झालेल्या विधानसभा निवडणुकीत शिवसेनेचे तत्कालीन ठाणे जिल्हाप्रमुख आनंद दिघे यांनी निवडणूक हा प्रतिष्ठेचा मुद्दा बनवल्याने गणेश नाईक यांना एका सामान्य शिवसैनिकाकडून पराभवाला सामोरे जावे लागले होते.
दरम्यान, 2004 आणि 2009 मध्ये ते राष्ट्रवादी काँग्रेसच्या तिकिटावर दोनदा आमदार म्हणून निवडून आले आणि या काळात त्यांनी उत्पादन शुल्क, पर्यावरण यांसारख्या इतर मंत्रालयांच्या जबाबदाऱ्या सांभाळल्या.
जनता दरबार सुरू करणारे पहिले मंत्री
नवी मुंबई महापालिकेवर गणेश नाईक यांचे वर्चस्व आहे. त्यांच्या मार्गदर्शनाखाली मुंबई महापालिकेने विविध प्रकल्प सुरू केले. ज्यामध्ये मोरबे धरण बांधणे, महानगरपालिकेच्या शाळा डिजिटल करणे आणि महानगरपालिका रुग्णालयाचा समावेश आहे. महाराष्ट्रात जनता दरबार सुरू करणारे पहिले मंत्री म्हणून गणेश यांची ओळख होती. नागरिकांच्या तक्रारी ऐकून त्यांचे निराकरण करण्यासाठी त्यांनी सार्वजनिक मंच उपलब्ध करून दिला. त्यांच्या प्रयत्नांमुळे शहरी आणि ग्रामीण भागात अनेक जनता दरबारांचे आयोजन करण्यात आले.
शिंदे-नाईक संघर्ष सर्वश्रुत
एकनाथ शिंदे मंत्री होण्यापूर्वी गणेश नाईक हे ठाणे जिल्ह्यातील मोठे नेते म्हणून ओळखले जात होते. गणेश नाईक हे एकनाथ शिंदे यांचे राजकीय गुरु आनंद दिघे यांच्या राजकीय समकक्ष आहेत. शिवसेनेपासून वेगळे झाल्यानंतर दिघे त्यांच्यावर नाराज होते. त्यामुळे गणेश नाईक आणि एकनाथ शिंदे यांच्यात अनेकदा संघर्ष पाहायला मिळाला. गणेश नाईक भाजपात गेल्यापासून एकनाथ शिंदे नाईकांपासून अंतर राखत होते. याच कारणामुळे गणेश नाईक यांना शिंदे यांच्या मंत्रिमंडळात स्थान मिळाले नाही.
हेदेखील वाचा : राष्ट्रवादी काँग्रेसचे नेते छगन भुजबळ ‘हा’ मोठा निर्णय घेण्याच्या तयारीत; राज्यसभाही नाकारली