'या' खजिन्याला जगातील आठवे आश्चर्यदेखील म्हणतात; चोरीच्या वेळी सोन्याने भरलेली संपूर्ण खोलीच झाली होती गायब ( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
मॉस्को : जगात असे अगणित खजिना आहेत जे लोक शोधण्याचा प्रयत्न करत आहेत. खजिना कोठे आहे यासंबंधीची रहस्ये जाणून घेण्यात सामान्य लोकांनाही खूप रस असतो. उदाहरणार्थ, जगात असे काही खजिना आहेत जे शोधण्याच्या प्रयत्नात बरेच लोक मरण पावले, तर काही खजिना असे आहेत जे आश्चर्यकारकपणे गायब झाले. रशियाचा प्रसिद्ध खजिना अंबर रूम हा देखील या हरवलेल्या खजिन्यांपैकी एक आहे. अंबर रूमचा हा खजिना इतका मौल्यवान आणि अतुलनीय आहे की त्याला जगातील आठवे आश्चर्य म्हटले जाते. विशाल क्षेत्रफळ, अत्याधुनिक शस्त्रे आणि धोकादायक क्षेपणास्त्रांसाठी रशिया जगात प्रसिद्ध आहे. परंतु रशियामध्ये अनेक खजिना देखील आहेत, ज्यामध्ये एम्बर रूमच्या सोन्याचा आणि मौल्यवान दगडांचा खजिना जगातील आठवे आश्चर्य म्हटले जाते.
खोली 6 टन सोन्याने मढवली होती
अंबर रूम 1701 मध्ये बांधली गेली. याला ‘जगाचे आठवे आश्चर्य’ म्हटले गेले. ही रशियाच्या सर्वात मौल्यवान वस्तूंपैकी एक होती. हे पीटर द ग्रेटला रशिया आणि पर्शियामधील शांततेची भेट म्हणून देण्यात आले होते आणि सेंट पीटर्सबर्गमधील कॅथरीन पॅलेसमध्ये स्थापित केले गेले होते. रशिया आणि जर्मनीच्या चित्रांनी सजवलेल्या या खोलीवर 6 टन सोन्याचा लेप लावण्यात आला होता. याशिवाय असंख्य मौल्यवान दगडही त्यात जडले होते.
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : चीनने दाखवली ‘अदृश्य हत्यारा’ची झलक; अमेरिकेचीच नव्हे तर भारताचीही चिंता वाढली
दुसऱ्या महायुद्धात चोरीची घटना घडली
दुस-या महायुद्धादरम्यान जेव्हा जर्मन नाझींनी अंबर रूममध्ये जडवलेले सोने आणि मौल्यवान दगड समुद्रमार्गे आपल्या देशात नेण्याचा प्रयत्न केला तेव्हा हा खजिना समुद्रात कुठेतरी बुडाला. तथापि, अनेक इतिहासकार देखील हे चुकीचे मानतात. काही लोक म्हणतात की हा खजिना अजूनही जर्मनीत कुठेतरी आहे. एकंदरीत, एम्बर रूम गायब होण्याबाबत अनेक सिद्धांत पुढे आले, परंतु ते कोणालाही सापडले नाही किंवा त्याच्या अस्तित्वाचा कोठेही पुरावा मिळाला नाही.
( फोटो सौजन्य : सोशल मीडिया)
जागतिक घडामोडी संबंधित बातम्या वाचण्यासाठी येथे क्लिक करा : पाकच्या दहशतवादी कारवायांमध्ये वाढ! PoKमध्ये 200 SPG कमांडो तैनात; जम्मू-काश्मीरमध्ये घुसखोरीचा रचला जातोय कट
3 ट्रेझर हंटर्सने बरीच वर्षे घालवली
1968 मध्ये सोव्हिएत महासचिव लिओनिड ब्रेझनेव्ह यांनी कोनिग्सबर्ग पॅलेस नष्ट करण्याचा आदेश दिला होता आणि त्यासोबत हा खजिनाही नष्ट करण्यात आला होता, असेही सांगण्यात आले. यानंतर, 3 खजिना शिकारी – लिओनार्ड ब्लूम (73), गुंटर एकार्ट (67) आणि पीटर लोरे (71) यांनी जर्मनीच्या ड्रेसडेन शहरात अनेक वर्षे या खजिन्याचा शोध घेतला पण शेवटी त्यांना अपयशही आले.